01Điểm Chính
- Ý đã xuất khẩu hàng hóa trị giá 676,82 tỷ USD vào năm 2023, tăng 2,64% so với 659,39 tỷ USD vào năm 2022.
- Máy móc dẫn đầu mọi danh mục ở mức 17,22% (116,55 tỷ USD), được xây dựng dựa trên ngành công nghiệp máy móc đóng gói và công nghiệp hàng đầu thế giới của Ý.
- Xe đứng thứ hai với 7,96% (53,91 tỷ USD), một hạng mục vượt sản lượng nhờ các thương hiệu hạng sang có giá trị cực cao như Ferrari.
- Đức chiếm 11,94% kim ngạch xuất khẩu, trị giá 80,80 tỷ USD, là thị trường lớn nhất của Ý, bỏ xa Mỹ và Pháp.
02Xu Hướng 5 Năm
| Năm | 2019 | 2020 | 2021 | 2022 | 2023 |
|---|---|---|---|---|---|
| Giá trị | $537,7tỷ | $498,8tỷ | $615,9tỷ | $659,4tỷ | $676,8tỷ |
03Thị trường Xuất khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Đối tác | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Đức | $80,8tỷ | 11,9% |
| 2 | Hoa Kỳ | $72,6tỷ | 10,7% |
| 3 | Pháp | $68,7tỷ | 10,2% |
| 4 | Tây Ban Nha | $35,8tỷ | 5,3% |
| 5 | Thụy Sĩ | $33,0tỷ | 4,9% |
| 6 | Vương quốc Anh | $28,2tỷ | 4,2% |
| 7 | Ba Lan | $21,4tỷ | 3,2% |
| 8 | Bỉ | $20,9tỷ | 3,1% |
| 9 | Trung Quốc | $20,7tỷ | 3,1% |
| 10 | Hà Lan | $20,0tỷ | 3,0% |
04Nhóm hàng Xuất khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Nhóm hàng | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Lò phản ứng hạt nhân, nồi hơi, máy móc và thiết bị cơ khí; Các bộ phận của chúng | $116,6tỷ | 17,2% |
| 2 | Các phương tiện không phải là toa xe đường sắt hoặc xe điện, và các bộ phận và phụ kiện của chúng | $53,9tỷ | 8,0% |
| 3 | Sản phẩm dược phẩm | $50,3tỷ | 7,4% |
| 4 | Máy móc, thiết bị điện và các bộ phận của chúng; Máy ghi và tái tạo âm thanh, máy ghi và tái tạo hình ảnh và âm thanh truyền hình cũng như các bộ phận và phụ kiện của những sản phẩm đó | $44,7tỷ | 6,6% |
| 5 | Nhựa và các sản phẩm bằng nhựa | $24,6tỷ | 3,6% |
| 6 | Nhiên liệu khoáng, dầu khoáng và các sản phẩm chưng cất từ chúng; Chất bitum; Sáp khoáng | $23,6tỷ | 3,5% |
| 7 | Các sản phẩm bằng sắt hoặc thép | $22,5tỷ | 3,3% |
| 8 | Ngọc trai tự nhiên hoặc nuôi cấy, đá quý hoặc đá bán quý, kim loại quý, kim loại được phủ kim loại quý và các sản phẩm bằng chúng; Đồ trang sức giả; đồng xu | $20,2tỷ | 3,0% |
| 9 | Dụng cụ và thiết bị quang học, nhiếp ảnh, quay phim, đo lường, kiểm tra, chính xác, y tế hoặc phẫu thuật; Các bộ phận và phụ kiện của chúng | $17,4tỷ | 2,6% |
| 10 | Sắt thép | $17,1tỷ | 2,5% |
05Bản đồ Đối tác Thương mại
06Phân tích
Máy móc đóng gói và ô tô sang trọng dẫn đầu lượng hàng Ý bán ra nước ngoài
Ý đã xuất khẩu hàng hóa trị giá 676,82 tỷ USD vào năm 2023. Máy móc và thiết bị cơ khí dẫn đầu mọi danh mục với 17,22% tổng giá trị, trị giá 116,55 tỷ USD, được dẫn dắt bởi ngành máy móc đóng gói thống trị toàn cầu của Ý. Ngành máy móc đóng gói của Ý đã tạo ra doanh thu 9,2 tỷ euro vào năm 2023, với xuất khẩu chiếm 78,7% doanh thu đó, do các nhà sản xuất sản xuất tập trung dọc theo đoạn đường có tên Via Emilia trong khu vực có biệt danh là Thung lũng Bao bì. Hàng chục công ty chuyên biệt tập trung tại khu vực đó, nhiều công ty trong số đó thuộc sở hữu gia đình và có truyền thống lâu đời, cung cấp máy đóng chai, bọc thanh sô cô la và đóng gói dược phẩm cho các nhà máy trên khắp thế giới. Máy công cụ và thiết bị công nghiệp dành cho các lĩnh vực khác tăng thêm sức nặng cho danh mục này, khiến nó trở thành dòng xuất khẩu lớn nhất của Ý với chênh lệch lớn so với mọi phân loại khác.
Xe đứng thứ hai với 7,96% (53,91 tỷ USD), một danh mục vượt xa sản lượng sản xuất nhờ các thương hiệu hiệu suất và sang trọng có giá trị cực cao. Vùng Emilia-Romagna của Ý, được gọi là Thung lũng Mô tô, là quê hương của các nhà sản xuất xe sang và hiệu suất bao gồm Ferrari, Lamborghini, Ducati, Dallara và Pagani, cùng với nhiều đối tác kỹ thuật chuyên ngành. Xe của các thương hiệu như thế này có giá trị trên mỗi đơn vị cao hơn nhiều so với xe ô tô thông thường dành cho thị trường đại chúng, cho phép một số lượng xe tương đối nhỏ tạo ra tỷ trọng lớn trong tổng giá trị xuất khẩu của danh mục này. Dược phẩm đứng thứ ba với 7,44% (50,33 tỷ USD), một lĩnh vực đã tăng trưởng đáng kể ở Ý trong thập kỷ qua khi các nhà sản xuất thuốc toàn cầu mở rộng năng lực sản xuất tại đây. Máy móc điện tăng thêm 6,61% (44,71 tỷ USD), phần lớn là linh kiện và thiết bị cung cấp cho các ngành sản xuất khác cả trong và ngoài nước Ý.
Nhựa và các sản phẩm từ nhựa đóng góp 3,64% (24,64 tỷ USD) và nhiên liệu khoáng sản tăng thêm 3,49% (23,64 tỷ USD), phần lớn là các sản phẩm dầu mỏ tinh chế từ ngành lọc dầu nội địa của Ý. Các mặt hàng bằng sắt hoặc thép chiếm 3,33% (22,52 tỷ USD) và ngọc trai, đá quý và đồ trang sức, gắn liền với truyền thống chế tác đồ trang sức và thợ kim hoàn của Ý tập trung quanh các thị trấn như Vicenza và Valenza, đóng góp 2,98% (20,18 tỷ USD). Dụng cụ quang học, nhiếp ảnh và y tế tăng thêm 2,57% (17,42 tỷ USD) và sắt thép xếp cuối cùng trong 10 danh mục hàng đầu ở mức 2,52% (17,06 tỷ USD).
Đức, Mỹ và Pháp cùng nhau mua 1/3 hàng xuất khẩu của Ý
Đức hấp thụ 11,94% xuất khẩu của Ý vào năm 2023, trị giá 80,80 tỷ USD, thị trường đơn lẻ lớn nhất, phản ánh mối quan hệ chuỗi cung ứng công nghiệp sâu sắc giữa các lĩnh vực sản xuất của hai nước. Máy móc, linh kiện và phụ tùng ô tô của Ý được cung cấp trực tiếp cho các nhà máy của Đức và điều ngược lại cũng đúng, tạo ra mối quan hệ tích hợp chặt chẽ giữa hai nền kinh tế. Hoa Kỳ theo sau ở mức 10,73% (72,63 tỷ USD), một thị trường chiếm thị phần không cân đối về xe hơi hạng sang, hàng thời trang cũng như xuất khẩu thực phẩm và rượu vang của Ý. Pháp chiếm 10,16% (68,73 tỷ USD). Cùng với nhau, ba thị trường hàng đầu này chiếm 32,83% tổng giá trị xuất khẩu, một mức độ tập trung tương đối khiêm tốn phản ánh mức độ rộng rãi của cơ sở xuất khẩu của Ý trải rộng trên hàng chục thị trường quan trọng thay vì chỉ tập trung ở một số ít trong số đó.
Tây Ban Nha tăng thêm 5,29% (35,80 tỷ USD) và Thụy Sĩ đóng góp 4,87% (32,99 tỷ USD), một thị trường cũng đóng vai trò là trung tâm tài chính và giao dịch hàng hóa xa xỉ. Vương quốc Anh chiếm 4,16% (28,17 tỷ USD) và Ba Lan tăng thêm 3,16% (21,37 tỷ USD), một trung tâm sản xuất đang phát triển trong chuỗi cung ứng của EU đã hấp thụ thị phần máy móc và linh kiện của Ý ngày càng tăng trong những năm gần đây. Bỉ đóng góp 3,08% (20,87 tỷ USD) và Trung Quốc chiếm 3,06% (20,73 tỷ USD), một tỷ lệ tương đối khiêm tốn so với quy mô của nền kinh tế Trung Quốc. Hà Lan khép lại danh sách top 10 với tỷ lệ 2,96% (20,00 tỷ USD).
Xuất khẩu đã tăng trong bốn năm liên tiếp
Tổng xuất khẩu của Ý đã tăng 4 trong 5 năm qua. Nó đứng ở mức 537,75 tỷ USD vào năm 2019, sau đó giảm xuống còn 498,80 tỷ USD vào năm 2020 do đại dịch làm gián đoạn hoạt động sản xuất và thương mại toàn cầu. Nó phục hồi mạnh mẽ lên 615,91 tỷ USD vào năm 2021, sau đó tiếp tục tăng lên 659,39 tỷ USD vào năm 2022. Tổng số tiền năm 2023 là 676,82 tỷ USD, tăng 2,64% so với cùng kỳ năm ngoái, đánh dấu năm tăng trưởng thứ năm liên tiếp bên ngoài đợt suy giảm đại dịch duy nhất đó, mặc dù tốc độ tăng trưởng rõ ràng đã chậm lại so với những năm phục hồi mạnh mẽ ngay sau đại dịch.
Sự tăng trưởng ổn định đó phản ánh bề rộng của cơ sở xuất khẩu của Ý, bao gồm máy móc công nghiệp, xe hạng sang, dược phẩm và các mặt hàng thời trang như đồ trang sức, thay vì phụ thuộc vào bất kỳ mặt hàng hoặc ngành nào. Cơ cấu xuất khẩu đa dạng như vậy có xu hướng tạo ra mức tăng trưởng ổn định hơn năm này qua năm khác so với các nền kinh tế tập trung vào một hoặc hai danh mục, ngay cả khi không có lĩnh vực nào tăng trưởng mạnh mẽ như sự bùng nổ hàng hóa. Cơ sở sản xuất của Ý, được xây dựng trên hàng nghìn công ty chuyên biệt vừa và nhỏ chứ không phải một số tập đoàn khổng lồ, có xu hướng dịch chuyển dần dần thay vì những biến động mạnh như thường thấy ở các nền kinh tế xuất khẩu hàng hóa.