01Điểm Chính
- Tunisia đã xuất khẩu lượng hàng hóa trị giá $20.04 tỷ vào năm 2023, tăng 8.1% so với $18.55 tỷ vào năm 2022, đánh dấu năm tăng trưởng thứ tư liên tiếp và là năm gần nhất có dữ liệu thương mại được xác minh trong bộ dữ liệu này.
- Máy móc và thiết bị điện dẫn đầu mọi nhóm hàng xuất khẩu với khoảng cách lớn, đạt $5.39 tỷ, tương đương 26.9% tổng giá trị.
- Pháp là thị trường xuất khẩu lớn nhất của Tunisia, tiếp nhận 22.8% lượng hàng xuất khẩu, trị giá $4.57 tỷ.
- Ba đối tác xuất khẩu hàng đầu cộng lại chiếm 54.3% tổng giá trị xuất khẩu.
02Xu Hướng 5 Năm
| Năm | 2019 | 2020 | 2021 | 2022 | 2023 |
|---|---|---|---|---|---|
| Giá trị | $14,9tỷ | $13,9tỷ | $16,7tỷ | $18,5tỷ | $20,0tỷ |
03Thị trường Xuất khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Đối tác | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Pháp | $4,6tỷ | 22,8% |
| 2 | Italy | $3,7tỷ | 18,3% |
| 3 | Đức | $2,6tỷ | 13,2% |
| 4 | Khu vực khác | $1,2tỷ | 6,2% |
| 5 | Tây Ban Nha | $1,1tỷ | 5,3% |
| 6 | Libya | $855,4triệu | 4,3% |
| 7 | Hoa Kỳ | $627,2triệu | 3,1% |
| 8 | Hà Lan | $458,2triệu | 2,3% |
| 9 | Algeria | $397,5triệu | 2,0% |
| 10 | Bỉ | $349,0triệu | 1,7% |
04Nhóm hàng Xuất khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Nhóm hàng | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Máy móc, thiết bị điện và các bộ phận của chúng; Máy ghi và tái tạo âm thanh, máy ghi và tái tạo hình ảnh và âm thanh truyền hình cũng như các bộ phận và phụ kiện của những sản phẩm đó | $5,4tỷ | 26,9% |
| 2 | Các mặt hàng may mặc và phụ kiện quần áo, không dệt kim hoặc móc | $1,9tỷ | 9,3% |
| 3 | Dầu mỡ động vật hoặc thực vật và các sản phẩm tách ra từ chúng; Chất béo ăn được đã chế biến; Sáp động vật hoặc thực vật | $1,4tỷ | 6,9% |
| 4 | Nhiên liệu khoáng, dầu khoáng và các sản phẩm chưng cất từ chúng; Chất bitum; Sáp khoáng | $1,2tỷ | 6,2% |
| 5 | Các mặt hàng may mặc và phụ kiện quần áo, dệt kim hoặc móc | $785,1triệu | 3,9% |
| 6 | Lò phản ứng hạt nhân, nồi hơi, máy móc và thiết bị cơ khí; Các bộ phận của chúng | $770,4triệu | 3,8% |
| 7 | Dụng cụ và thiết bị quang học, nhiếp ảnh, quay phim, đo lường, kiểm tra, chính xác, y tế hoặc phẫu thuật; Các bộ phận và phụ kiện của chúng | $765,9triệu | 3,8% |
| 8 | Nhựa và các sản phẩm bằng nhựa | $759,9triệu | 3,8% |
| 9 | Các phương tiện không phải là toa xe đường sắt hoặc xe điện, và các bộ phận và phụ kiện của chúng | $631,7triệu | 3,2% |
| 10 | Giày dép, ghệt và các loại tương tự; Các phần của bài viết đó | $561,2triệu | 2,8% |
05Bản đồ Đối tác Thương mại
06Phân tích
Giá trị xuất khẩu tăng trong bốn năm liên tiếp
Tunisia đã xuất khẩu lượng hàng hóa trị giá $20.04 tỷ vào năm 2023, tăng 8.1% so với $18.55 tỷ vào năm 2022. Đây là năm gần nhất có dữ liệu thương mại được xác minh trong bộ dữ liệu này. Bộ dữ liệu bao phủ trọn năm năm, từ 2019 đến 2023, theo dõi một nền kinh tế Bắc Phi hội nhập chặt chẽ với ngành sản xuất châu Âu.
Giá trị xuất khẩu đạt $14.94 tỷ vào năm 2019. Con số này giảm xuống $13.86 tỷ vào năm 2020, mức thấp nhất trong giai đoạn năm năm, trước khi tăng đều trong ba năm liên tiếp. Giá trị xuất khẩu đạt $16.70 tỷ vào năm 2021, $18.55 tỷ vào năm 2022 và $20.04 tỷ vào năm 2023, mức cao nhất trong giai đoạn năm năm này.
Bộ dữ liệu này không giải thích sự sụt giảm vào năm 2020 hay đà tăng kéo dài ba năm sau đó. Giá trị xuất khẩu năm 2023 đạt mức cao nhất trong giai đoạn năm năm, kéo dài xu hướng phần lớn không bị gián đoạn kể từ năm 2020. Mức tăng 8.1% trong năm 2023 thấp hơn mức tăng của một số năm trước đó trong quá trình phục hồi này, nhưng vẫn đánh dấu lần tăng thứ tư liên tiếp. Đà tăng ổn định và bền vững này khiến giai đoạn năm năm của Tunisia khác biệt với các nền kinh tế được đề cập ở những nơi khác trong bộ dữ liệu, nơi một cú tăng vọt mạnh hoặc sự đảo chiều đột ngột chi phối bức tranh. Bốn năm tăng trưởng liên tiếp từ một mức thấp là khoảng thời gian dài hơn mức mà phần lớn các quốc gia khác trong bộ dữ liệu này có thể thể hiện.
Máy móc điện tạo nền tảng cho danh mục xuất khẩu gắn với các chuỗi cung ứng châu Âu
Máy móc và thiết bị điện dẫn đầu mọi nhóm hàng xuất khẩu của Tunisia trong năm 2023, đạt $5.39 tỷ, tương đương 26.9% tổng giá trị, và bỏ xa mọi nhóm hàng khác để trở thành nhóm đơn lẻ lớn nhất trong toàn bộ danh sách. Bộ dây điện đánh lửa xe dẫn đầu xuất khẩu của Tunisia sang Pháp và Đức, khẳng định mức độ gắn kết của quốc gia này với các chuỗi cung ứng ô tô và thiết bị điện của châu Âu, một mô hình được phản ánh trực tiếp qua vị trí dẫn đầu của máy móc điện trong danh mục xuất khẩu của chính bộ dữ liệu này. Hàng may mặc không dệt kim hoặc móc xếp thứ hai với 9.3%, trị giá $1.86 tỷ.
Chất béo và dầu động vật, thực vật và vi sinh vật, một nhóm hàng chủ yếu xoay quanh dầu ô liu, đóng góp 6.9%, trị giá $1.38 tỷ. Nhiên liệu khoáng đóng góp 6.2%, trị giá $1.24 tỷ, trong khi hàng may mặc dệt kim hoặc móc đóng góp 3.9%, trị giá $785.05 triệu. Hai nhóm hàng may mặc, dệt kim và không dệt kim, cộng lại chiếm hơn một phần tám tổng giá trị xuất khẩu, phản ánh nền tảng sản xuất dệt may lâu đời của Tunisia bên cạnh vai trò của nước này trong chuỗi cung ứng ô tô.
Máy móc và thiết bị cơ khí đóng góp 3.8% ($770.38 triệu), trong khi dụng cụ quang học và y tế đóng góp gần như tương đương 3.8% ($765.87 triệu). Nhựa cũng đạt mức tương tự 3.8% ($759.95 triệu), tạo thành một cụm đáng chú ý gồm ba nhóm hàng có giá trị chỉ cách nhau khoảng mười triệu đô la. Phương tiện giao thông đóng góp 3.2%, trị giá $631.72 triệu. Giày dép khép lại top 10 với 2.8%, trị giá $561.19 triệu, là nhóm có tỷ trọng nhỏ nhất trong cả mười nhóm hàng của danh sách này, dù vẫn chiếm một phần đáng kể trong tổng giá trị xuất khẩu. Chỉ riêng máy móc điện đã có giá trị gần gấp ba lần nhóm hàng may mặc đứng thứ hai. Khoảng cách này cho thấy một danh mục xuất khẩu phụ thuộc đáng kể vào các chuỗi cung ứng ô tô châu Âu.
Pháp và Ý dẫn đầu danh sách đối tác tập trung tại châu Âu
Pháp là thị trường xuất khẩu lớn nhất của Tunisia trong năm 2023, tiếp nhận 22.8% lượng hàng xuất khẩu, trị giá $4.57 tỷ. Italy đứng thứ hai với 18.3%, trị giá $3.67 tỷ. Đức đứng tiếp theo với 13.2%, trị giá $2.64 tỷ. Ba đối tác hàng đầu này cộng lại chiếm 54.3% tổng giá trị xuất khẩu, thuộc nhóm có mức độ tập trung cao hơn trong số các nền kinh tế được đề cập trong bộ dữ liệu này.
Một điểm đến được ghi nhận trong thống kê thương mại là "Areas, nes", một phân loại chung dành cho các lô hàng không được phân bổ cho một quốc gia đích cụ thể, đứng thứ tư với 6.2%, trị giá $1.24 tỷ. Tây Ban Nha đứng tiếp theo với 5.3%, trị giá $1.06 tỷ, và Libya đóng góp thêm 4.3%, trị giá $855.40 triệu.
Hoa Kỳ đóng góp 3.1% ($627.16 triệu), trong khi Hà Lan đóng góp thêm 2.3% ($458.15 triệu). Algeria đứng tiếp theo với 2.0% ($397.48 triệu), và Bỉ khép lại top 10 với 1.7%, trị giá $349.02 triệu, là tỷ trọng nhỏ nhất trong mười đối tác được liệt kê ở đây. Ba trong bốn đối tác hàng đầu là các nền kinh tế châu Âu láng giềng, phù hợp với mối quan hệ sản xuất chặt chẽ được mô tả ở trên. Libya và Algeria, hai thị trường láng giềng ở Bắc Phi, hoàn thiện danh sách cùng với Hoa Kỳ và Bỉ ở xa hơn.
Nhìn tổng thể, năm gần nhất được xác nhận trong bộ dữ liệu này cho thấy một cơ cấu xuất khẩu xoay quanh các linh kiện điện gắn với chuỗi cung ứng ô tô châu Âu, cùng với hàng may mặc và dầu ô liu, kéo dài chuỗi tăng trưởng liên tục trong bốn năm. Cơ cấu này được xuất khẩu tới một nhóm đối tác do Pháp, Ý và Đức chi phối.