01Điểm Chính
- Saint Lucia xuất khẩu hàng hóa trị giá 67,42 triệu USD vào năm 2020, giảm 30,7% so với mức 97,26 triệu USD năm 2019. Đây là năm gần nhất có dữ liệu thương mại đã được xác minh trong bộ dữ liệu này.
- Đồ uống, rượu mạnh và giấm đứng đầu các nhóm hàng xuất khẩu, chiếm 21,8% (14,71 triệu USD), vượt xa tất cả các nhóm hàng khác.
- Hoa Kỳ tiếp nhận 28,0% kim ngạch xuất khẩu (18,90 triệu USD), trở thành thị trường xuất khẩu đơn lẻ lớn nhất.
- Trinidad và Tobago đứng thứ hai trong số các đối tác thương mại, chiếm 12,0% (8,12 triệu USD), và là một trong năm quốc gia Caribe góp mặt trong mười thị trường xuất khẩu hàng đầu.
02Xu Hướng 2 Năm
| Năm | 2019 | 2020 |
|---|---|---|
| Giá trị | $97,3triệu | $67,4triệu |
03Thị trường Xuất khẩu Hàng đầu (2020)
| Xếp hạng | Đối tác | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Hoa Kỳ | $18,9triệu | 28,0% |
| 2 | Trinidad và Tobago | $8,1triệu | 12,0% |
| 3 | Vương quốc Anh | $6,0triệu | 9,0% |
| 4 | Barbados | $5,6triệu | 8,3% |
| 5 | Dominica | $4,9triệu | 7,3% |
| 6 | Guyana | $4,7triệu | 6,9% |
| 7 | St. Vincent và Grenadines | $3,3triệu | 4,9% |
| 8 | Pháp | $3,0triệu | 4,4% |
| 9 | Antigua và Barbuda | $2,2triệu | 3,2% |
| 10 | Grenada | $2,0triệu | 3,0% |
04Nhóm hàng Xuất khẩu Hàng đầu (2020)
| Xếp hạng | Nhóm hàng | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Đồ uống, rượu mạnh và giấm | $14,7triệu | 21,8% |
| 2 | Trái cây và các loại hạt ăn được; Vỏ trái cây họ cam quýt hoặc dưa | $5,8triệu | 8,6% |
| 3 | Máy móc, thiết bị điện và các bộ phận của chúng; Máy ghi và tái tạo âm thanh, máy ghi và tái tạo hình ảnh và âm thanh truyền hình cũng như các bộ phận và phụ kiện của những sản phẩm đó | $4,7triệu | 7,0% |
| 4 | Ngọc trai tự nhiên hoặc nuôi cấy, đá quý hoặc đá bán quý, kim loại quý, kim loại được phủ kim loại quý và các sản phẩm bằng chúng; Đồ trang sức giả; đồng xu | $4,0triệu | 5,9% |
| 5 | Giấy và Bìa; Các sản phẩm bằng bột giấy, bằng giấy hoặc bằng bìa | $3,2triệu | 4,8% |
| 6 | Chất chiết xuất thuộc da hoặc nhuộm; Tannin và các dẫn xuất của chúng; Thuốc nhuộm, bột màu và các chất tạo màu khác; Sơn và Vecni; Bột bả và các loại ma tít khác; Mực | $2,8triệu | 4,1% |
| 7 | Muối; Lưu huỳnh; Đất và Đá; Vật liệu trát tường, vôi và xi măng | $2,7triệu | 4,0% |
| 8 | Đồng hồ và các bộ phận của chúng | $2,6triệu | 3,9% |
| 9 | Nhiên liệu khoáng, dầu khoáng và các sản phẩm chưng cất từ chúng; Chất bitum; Sáp khoáng | $2,3triệu | 3,4% |
| 10 | Tàu thuyền và công trình nổi | $2,0triệu | 2,9% |
05Bản đồ Đối tác Thương mại
06Phân tích
Xuất khẩu giảm mạnh trong năm gần nhất có dữ liệu được xác minh
Saint Lucia xuất khẩu hàng hóa trị giá 67,42 triệu USD vào năm 2020, giảm 30,7% so với mức 97,26 triệu USD năm 2019. Bộ dữ liệu này chỉ bao gồm Saint Lucia trong giai đoạn từ năm 2019 đến năm 2020, tức hai năm đã được xác nhận, thay vì khoảng thời gian năm năm có sẵn cho hầu hết các quốc gia khác tại đây. Năm 2020 là năm gần nhất có dữ liệu đã được xác minh.
Giá trị xuất khẩu giảm từ 97,26 triệu USD năm 2019 xuống còn 67,42 triệu USD năm 2020, tương đương mức giảm gần một phần ba. Bộ dữ liệu này không bao gồm thông tin giải thích nguyên nhân dẫn đến sự sụt giảm đó. Vì dữ liệu chỉ kéo dài đến năm 2020, các con số này phản ánh tình hình trong một giai đoạn cụ thể gồm hai năm, chứ không thể hiện xu hướng dài hạn hơn hoặc hoạt động xuất khẩu hiện tại.
Đồ uống dẫn đầu danh sách các nhóm hàng xuất khẩu nhỏ và đa dạng
Đồ uống, rượu mạnh và giấm đứng đầu tất cả các nhóm hàng xuất khẩu trong năm 2020, với giá trị 14,71 triệu USD, tương đương 21,8% tổng kim ngạch, vượt xa nhóm đứng thứ hai. Saint Lucia là nơi đặt trụ sở của Saint Lucia Distillers, công ty có thương hiệu Chairman's Reserve từng giành được các giải thưởng tại những cuộc thi rượu rum quốc tế. Đây là một ví dụ nổi tiếng về các mặt hàng đồ uống thuộc nhóm xuất khẩu này. Trái cây và các loại hạt đóng góp 8,6% (5,80 triệu USD), trong khi máy móc và thiết bị điện chiếm 7,0% (4,74 triệu USD). Đá tự nhiên và đá quý, kim loại cùng đồ trang sức đóng góp 5,9% (4,00 triệu USD).
Giấy và bìa giấy chiếm 4,8% (3,21 triệu USD), còn các chất chiết xuất dùng trong thuộc da hoặc nhuộm, thuốc nhuộm và sơn đóng góp 4,1% (2,78 triệu USD). Muối, lưu huỳnh và các vật liệu dạng đất chiếm 4,0% (2,68 triệu USD), trong khi đồng hồ và đồng hồ đeo tay đóng góp 3,9% (2,63 triệu USD). Nhiên liệu khoáng chiếm 3,4% (2,29 triệu USD), còn tàu thủy, thuyền và các kết cấu nổi khép lại danh sách mười nhóm hàng đứng đầu với 2,9% (1,98 triệu USD).
Danh sách có đồ uống đứng đầu nhưng tiếp theo là nhiều nhóm hàng nhỏ hơn, từ thiết bị điện tử đến tàu thuyền, cho thấy Saint Lucia có nền kinh tế xuất khẩu quy mô nhỏ nhưng đa dạng, thay vì phụ thuộc vào một ngành công nghiệp chiếm ưu thế duy nhất.
Hoa Kỳ và Trinidad và Tobago dẫn đầu danh sách đối tác thương mại trong khu vực
Hoa Kỳ là thị trường xuất khẩu lớn nhất của Saint Lucia trong năm 2020, tiếp nhận 28,0% tổng kim ngạch, tương đương 18,90 triệu USD. Trinidad và Tobago đứng thứ hai với 12,0% (8,12 triệu USD), tiếp theo là Vương quốc Anh với 9,0% (6,05 triệu USD). Ba thị trường này cộng lại chiếm 49,1% tổng giá trị xuất khẩu.
Barbados đóng góp 8,3% (5,57 triệu USD), còn Dominica chiếm 7,3% (4,90 triệu USD). Guyana đóng góp 6,9% (4,66 triệu USD), trong khi St. Vincent và Grenadines chiếm 4,9% (3,29 triệu USD). Pháp đóng góp 4,4% (2,95 triệu USD), còn Antigua và Barbuda chiếm 3,2% (2,19 triệu USD). Grenada đứng cuối danh sách mười thị trường hàng đầu với 3,0% (2,04 triệu USD).
Trong mười thị trường xuất khẩu hàng đầu, có năm quốc gia Caribe là Trinidad và Tobago, Dominica, Guyana, Saint Vincent và Grenadines, cùng Grenada. Cơ cấu đối tác này cho thấy nền kinh tế xuất khẩu của Saint Lucia gắn bó chặt chẽ với thương mại khu vực, đồng thời vẫn duy trì quan hệ với các thị trường lớn hơn tại Hoa Kỳ và Vương quốc Anh.