01Điểm Chính
- Saint Lucia nhập khẩu hàng hóa trị giá 532,91 triệu đô la vào năm 2020, giảm 14,6% so với mức 623,79 triệu đô la năm 2019, là năm gần nhất có dữ liệu thương mại đã được xác minh trong bộ dữ liệu này.
- Nhiên liệu khoáng đứng đầu các nhóm hàng nhập khẩu với tỷ trọng 11,7% (62,12 triệu đô la), tiếp theo là máy móc, nồi hơi và thiết bị cơ khí với 10,1% (53,86 triệu đô la).
- Hoa Kỳ cung cấp 39,8% lượng hàng nhập khẩu (211,96 triệu đô la), vượt xa các đối tác khác và là đối tác đơn lẻ lớn nhất.
- Trinidad và Tobago đứng thứ hai trong số các đối tác với tỷ trọng 14,1% (75,14 triệu đô la), đưa tổng tỷ trọng của ba nhà cung cấp hàng đầu lên 60,2%.
02Xu Hướng 2 Năm
| Năm | 2019 | 2020 |
|---|---|---|
| Giá trị | $623,8triệu | $532,9triệu |
03Thị trường Nhập khẩu Hàng đầu (2020)
| Xếp hạng | Đối tác | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Hoa Kỳ | $212,0triệu | 39,8% |
| 2 | Trinidad và Tobago | $75,1triệu | 14,1% |
| 3 | Vương quốc Anh | $33,9triệu | 6,4% |
| 4 | Trung Quốc | $32,0triệu | 6,0% |
| 5 | Nhật Bản | $15,2triệu | 2,8% |
| 6 | Barbados | $11,7triệu | 2,2% |
| 7 | Pháp | $11,2triệu | 2,1% |
| 8 | Canada | $11,1triệu | 2,1% |
| 9 | Khu vực khác | $8,0triệu | 1,5% |
| 10 | Mexico | $7,9triệu | 1,5% |
04Nhóm hàng Nhập khẩu Hàng đầu (2020)
| Xếp hạng | Nhóm hàng | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Nhiên liệu khoáng, dầu khoáng và các sản phẩm chưng cất từ chúng; Chất bitum; Sáp khoáng | $62,1triệu | 11,7% |
| 2 | Lò phản ứng hạt nhân, nồi hơi, máy móc và thiết bị cơ khí; Các bộ phận của chúng | $53,9triệu | 10,1% |
| 3 | Các phương tiện không phải là toa xe đường sắt hoặc xe điện, và các bộ phận và phụ kiện của chúng | $34,1triệu | 6,4% |
| 4 | Máy móc, thiết bị điện và các bộ phận của chúng; Máy ghi và tái tạo âm thanh, máy ghi và tái tạo hình ảnh và âm thanh truyền hình cũng như các bộ phận và phụ kiện của những sản phẩm đó | $30,5triệu | 5,7% |
| 5 | Thịt và nội tạng ăn được | $21,0triệu | 3,9% |
| 6 | Nhựa và các sản phẩm bằng nhựa | $20,3triệu | 3,8% |
| 7 | Đồ uống, rượu mạnh và giấm | $15,1triệu | 2,8% |
| 8 | Sản phẩm từ sữa; Trứng chim; Mật ong thiên nhiên; Sản phẩm ăn được có nguồn gốc động vật, chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác | $14,2triệu | 2,7% |
| 9 | Nội thất; Bộ đồ giường, nệm, khung đệm, đệm và các đồ nội thất nhồi bông tương tự; Đèn và bộ đèn, chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác; Biển hiệu được chiếu sáng, Biển tên được chiếu sáng và các loại tương tự; Nhà tiền chế | $13,6triệu | 2,6% |
| 10 | Các chế phẩm từ ngũ cốc, bột, tinh bột hoặc sữa; Sản phẩm bánh ngọt | $13,4triệu | 2,5% |
05Bản đồ Đối tác Thương mại
06Phân tích
Nhập khẩu cũng giảm trong năm gần nhất có dữ liệu được xác minh
Saint Lucia nhập khẩu hàng hóa trị giá 532,91 triệu đô la vào năm 2020, giảm 14,6% so với mức 623,79 triệu đô la năm 2019. Tương tự như hoạt động xuất khẩu trong thương mại của Saint Lucia, được đề cập trong bộ dữ liệu bổ sung về quốc gia này, bộ dữ liệu hiện tại chỉ bao gồm giai đoạn từ năm 2019 đến năm 2020. Điều này có nghĩa là chỉ có hai năm dữ liệu được xác nhận, thay vì khoảng thời gian năm năm có sẵn đối với hầu hết các quốc gia khác ở đây. Năm 2020 cũng là năm gần nhất có dữ liệu đã được xác minh.
Giá trị nhập khẩu giảm từ 623,79 triệu đô la năm 2019 xuống còn 532,91 triệu đô la năm 2020. Xét theo tỷ lệ phần trăm, mức giảm này nhỏ hơn đáng kể so với mức sụt giảm 30,7% của hoạt động xuất khẩu trong thương mại của Saint Lucia trong cùng năm, cho thấy nhập khẩu duy trì tốt hơn xuất khẩu. Bộ dữ liệu này không bao gồm thông tin giải thích nguyên nhân của cả hai biến động.
Nhiên liệu khoáng và máy móc dẫn đầu danh mục nhập khẩu đa dạng
Nhiên liệu khoáng và các sản phẩm liên quan là nhóm hàng nhập khẩu lớn nhất trong năm 2020, đạt giá trị 62,12 triệu đô la, tương đương 11,7% tổng kim ngạch. Saint Lucia từ lâu đã có một bến cảng lớn chuyên lưu trữ và trung chuyển dầu trên sông Cul de Sac, với sức chứa khoảng 10 triệu thùng dầu mỏ tinh chế. Đây là một phần lý do khiến hoạt động thương mại liên quan đến nhiên liệu chiếm vị trí nổi bật trong bộ dữ liệu này. Máy móc, nồi hơi và thiết bị cơ khí đứng tiếp theo với tỷ trọng 10,1% (53,86 triệu đô la), trong khi phương tiện giao thông chiếm 6,4% (34,13 triệu đô la). Máy móc và thiết bị điện đóng góp 5,7% (30,53 triệu đô la).
Thịt và phụ phẩm thịt dùng làm thực phẩm chiếm 3,9% (20,95 triệu đô la), còn nhựa đóng góp 3,8% (20,32 triệu đô la). Đồ uống, rượu mạnh và giấm, cùng nhóm hàng rộng cũng đứng đầu danh mục xuất khẩu của Saint Lucia, chiếm 2,8% (15,15 triệu đô la) trong cơ cấu nhập khẩu. Điều này cho thấy quốc gia vừa sản xuất vừa nhập khẩu các sản phẩm thuộc nhóm hàng này. Sản phẩm từ sữa, trứng và mật ong đóng góp 2,7% (14,16 triệu đô la), còn đồ nội thất chiếm 2,6% (13,61 triệu đô la). Các chế phẩm từ ngũ cốc khép lại danh sách mười nhóm hàng đầu với tỷ trọng 2,5% (13,36 triệu đô la).
Một danh mục đứng đầu là nhiên liệu và máy móc, tiếp theo là phương tiện giao thông, thực phẩm và hàng tiêu dùng, cho thấy đặc điểm của một nền kinh tế đảo nhỏ phải nhập khẩu năng lượng, thiết bị và hàng hóa thiết yếu hằng ngày mà trong nước không sản xuất.
Hoa Kỳ cung cấp gần bốn trong mỗi mười đô la hàng nhập khẩu
Hoa Kỳ cung cấp 39,8% lượng hàng nhập khẩu của Saint Lucia trong năm 2020, trị giá 211,96 triệu đô la, vượt xa các đối tác khác và là đối tác đơn lẻ lớn nhất. Trinidad và Tobago đứng thứ hai với tỷ trọng 14,1% (75,14 triệu đô la), tiếp theo là Vương quốc Anh với 6,4% (33,94 triệu đô la). Tổng cộng, ba nhà cung cấp hàng đầu chiếm 60,2% tổng giá trị nhập khẩu.
Trung Quốc đóng góp 6,0% (31,99 triệu đô la), còn Nhật Bản chiếm 2,8% (15,16 triệu đô la). Barbados đóng góp 2,2% (11,66 triệu đô la), trong khi Pháp chiếm 2,1% (11,24 triệu đô la). Canada đóng góp 2,1% (11,07 triệu đô la). Nhóm hàng có tên gọi "Các khu vực chưa được phân loại cụ thể", một phân loại tổng hợp được công nhận trong thống kê thương mại quốc tế dành cho các lô hàng không được xác định thuộc một xuất xứ cụ thể duy nhất, chiếm 1,5% (7,96 triệu đô la), nhỉnh hơn Mexico với tỷ trọng 1,5% (7,91 triệu đô la).
Tỷ trọng 39,8% của Hoa Kỳ trong nhập khẩu của Saint Lucia lớn hơn đáng kể so với tỷ trọng 28,0% của nước này trong xuất khẩu của Saint Lucia, được đề cập trong bộ dữ liệu xuất khẩu bổ sung về quốc gia này. Tuy vậy, Hoa Kỳ vẫn là đối tác hàng đầu ở cả hai chiều thương mại của Saint Lucia. Sự nhất quán này, tức một đối tác duy nhất giữ vị thế chi phối cả trong nhập khẩu lẫn xuất khẩu, là một trong những đặc điểm đáng chú ý hơn trong bức tranh thương mại năm 2020 của bộ dữ liệu này.
Xét tổng thể, dữ liệu nhập khẩu của Saint Lucia năm 2020, là năm gần nhất có dữ liệu được xác nhận, mô tả một nền kinh tế nhỏ chủ yếu nhập khẩu nhiên liệu, máy móc và hàng tiêu dùng từ Hoa Kỳ, trong khi Trinidad và Tobago giữ vai trò đối tác quan trọng thứ hai.