01Điểm Chính
- Tổng nhập khẩu của Benin đạt 3,90 tỷ USD vào năm 2023, tăng 1,5% so với 3,85 tỷ USD vào năm 2022, một mức tăng khiêm tốn sau mức tăng mạnh hơn nhiều vào năm trước.
- Ấn Độ là nhà cung cấp hàng đầu, cung cấp 17,1% lượng hàng nhập khẩu trị giá 665,96 triệu USD, tiếp theo là Trung Quốc với 12,8% (500,00 triệu USD).
- Pháp đứng thứ ba với 8,6% (337,70 triệu USD) và ba nhà cung cấp hàng đầu cùng nhau chiếm 38,5% tổng giá trị nhập khẩu, một tỷ lệ ít tập trung hơn nhiều so với phía xuất khẩu của Bénin.
- Ngũ cốc dẫn đầu tất cả các mặt hàng nhập khẩu ở mức 17,7% tổng giá trị (691,57 triệu USD), vượt xa nhiên liệu khoáng và dầu khoáng ở mức 17,0% (665,71 triệu USD).
02Xu Hướng 5 Năm
| Năm | 2019 | 2020 | 2021 | 2022 | 2023 |
|---|---|---|---|---|---|
| Giá trị | $2,9tỷ | $2,7tỷ | $3,4tỷ | $3,8tỷ | $3,9tỷ |
03Thị trường Nhập khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Đối tác | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Ấn Độ | $666,0triệu | 17,1% |
| 2 | Trung Quốc | $500,0triệu | 12,8% |
| 3 | Pháp | $337,7triệu | 8,6% |
| 4 | Hoa Kỳ | $204,9triệu | 5,2% |
| 5 | Nigeria | $201,1triệu | 5,2% |
| 6 | Bỉ | $150,2triệu | 3,8% |
| 7 | Các Tiểu Vương quốc Ả Rập Thống nhất | $145,2triệu | 3,7% |
| 8 | Togo | $143,2triệu | 3,7% |
| 9 | Côte d’Ivoire | $109,7triệu | 2,8% |
| 10 | Malaysia | $99,5triệu | 2,5% |
04Nhóm hàng Nhập khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Nhóm hàng | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Ngũ cốc | $691,6triệu | 17,7% |
| 2 | Nhiên liệu khoáng, dầu khoáng và các sản phẩm chưng cất từ chúng; Chất bitum; Sáp khoáng | $665,7triệu | 17,0% |
| 3 | Lò phản ứng hạt nhân, nồi hơi, máy móc và thiết bị cơ khí; Các bộ phận của chúng | $273,0triệu | 7,0% |
| 4 | Máy móc, thiết bị điện và các bộ phận của chúng; Máy ghi và tái tạo âm thanh, máy ghi và tái tạo hình ảnh và âm thanh truyền hình cũng như các bộ phận và phụ kiện của những sản phẩm đó | $251,4triệu | 6,4% |
| 5 | Các phương tiện không phải là toa xe đường sắt hoặc xe điện, và các bộ phận và phụ kiện của chúng | $212,3triệu | 5,4% |
| 6 | Dầu mỡ động vật hoặc thực vật và các sản phẩm tách ra từ chúng; Chất béo ăn được đã chế biến; Sáp động vật hoặc thực vật | $152,8triệu | 3,9% |
| 7 | Sản phẩm dược phẩm | $146,1triệu | 3,7% |
| 8 | Các sản phẩm bằng sắt hoặc thép | $145,5triệu | 3,7% |
| 9 | Phân bón | $125,1triệu | 3,2% |
| 10 | Thịt và nội tạng ăn được | $124,4triệu | 3,2% |
05Bản đồ Đối tác Thương mại
06Phân tích
Mức nhập khẩu của Benin cao hơn vào năm 2023
Benin đã nhập khẩu lượng hàng hóa trị giá 3,90 tỷ USD vào năm 2023, năm gần nhất có dữ liệu thương mại được xác minh trong tập dữ liệu này. Tổng số đó đánh dấu mức tăng 1,5% so với mức 3,85 tỷ USD được ghi nhận vào năm 2022, một mức tăng nhỏ hơn nhiều so với mức tăng vọt được thấy vào năm trước. Ấn Độ là nhà cung cấp lớn nhất, cung cấp 17,1% trong tổng số, trị giá 665,96 triệu USD.
Trung Quốc đứng thứ hai với 12,8% (500,00 triệu USD), trước Pháp ở mức 8,6% (337,70 triệu USD) và Hoa Kỳ ở mức 5,2% (204,87 triệu USD). Nigeria chiếm vị trí thứ năm với 5,2% (201,14 triệu USD), tiếp theo là Bỉ ở mức 3,8% (150,16 triệu USD) và Các Tiểu Vương quốc Ả Rập Thống nhất ở mức 3,7% (145,24 triệu USD). Togo chiếm vị trí thứ tám với 3,7% (143,19 triệu USD), Côte d’Ivoire tăng thêm 2,8% (109,72 triệu USD) và Malaysia lọt vào top 10 với 2,5% (99,52 triệu USD). Cùng với nhau, ba nhà cung cấp hàng đầu chiếm 38,5% tổng giá trị nhập khẩu.
Mức độ tập trung đó thấp hơn đáng kể so với những gì thể hiện ở phía xuất khẩu của Bénin, nơi chỉ riêng một người mua đã chiếm hơn 1/3 tổng giá trị. Nguồn cung nhập khẩu ở đây trải rộng trên nhiều đối tác trải rộng khắp Châu Á, Châu Âu và Tây Phi. Vị trí dẫn đầu của Ấn Độ có thể phản ánh sự kết hợp giữa các chuyến hàng gạo, dược phẩm và phương tiện thông thường trong thương mại của Ấn Độ với các thị trường Tây Phi. Phần lớn những gì đến Cảng Cotonou không ở lại Bénin. Cơ quan Quản lý Thương mại Quốc tế Hoa Kỳ ước tính rằng tám mươi phần trăm hàng nhập khẩu của Benin được tái xuất khẩu sang Nigeria thông qua các mạng lưới xuyên biên giới không chính thức, một mô hình giúp giải thích lý do tại sao tổng nhập khẩu của quốc gia này lại vượt xa mức mà nền kinh tế nội địa của họ sẽ hấp thụ. Vị trí thứ hai của Trung Quốc cho thấy dòng máy móc, thiết bị điện tử và hàng tiêu dùng sản xuất ổn định, trong khi vị trí thứ ba của Pháp phản ánh mối quan hệ thương mại lâu dài có từ thời thuộc địa. Sự xuất hiện của Nigeria với tư cách là nhà cung cấp trực tiếp, cùng với sự hiện diện của Togo trong top 10, cho thấy thương mại đường bộ và ven biển đáng kể trong khu vực trực tiếp, bên cạnh dòng tái xuất rộng hơn chạy theo hướng khác. Bỉ, Các Tiểu vương quốc Ả Rập Thống nhất, Côte d'Ivoire và Malaysia lọt vào danh sách với khối lượng nhỏ hơn nhưng vẫn có ý nghĩa, củng cố mức độ rộng rãi của cơ sở cung cấp của Benin trải rộng khắp các châu lục thay vì dựa vào một hoặc hai mối quan hệ thống trị.
Giỏ nhập khẩu ngũ cốc và nhiên liệu của Benin
Ngũ cốc dẫn đầu tất cả các mặt hàng nhập khẩu vào năm 2023, trị giá 691,57 triệu USD và chiếm 17,7% tổng giá trị nhập khẩu. Nhiên liệu khoáng, dầu khoáng và các sản phẩm chưng cất liên quan theo sát ở mức 17,0% (665,71 triệu USD), và máy móc và thiết bị cơ khí, nồi hơi và lò phản ứng hạt nhân xếp thứ ba với 7,0% (272,96 triệu USD).
Máy móc và thiết bị điện tăng thêm 6,4% (251,38 triệu USD), trong khi các phương tiện khác ngoài đầu máy xe lửa hoặc xe điện đóng góp 5,4% (212,34 triệu USD). Dầu mỡ động vật và thực vật mang lại 3,9% (152,79 triệu USD) và dược phẩm tăng thêm 3,7% (146,14 triệu USD). Các mặt hàng sắt hoặc thép đóng góp 3,7% (145,50 triệu USD), phân bón tăng thêm 3,2% (125,10 triệu USD), thịt và nội tạng ăn được đóng cửa top 10 ở mức 3,2% (124,36 triệu USD).
Ngũ cốc và nhiên liệu chiếm hơn 1/3 tổng lượng hàng hóa Benin nhập khẩu, một sự kết hợp điển hình của các quốc gia phụ thuộc vào các mặt hàng chủ lực nhập khẩu và có công suất lọc dầu trong nước hạn chế. Máy móc, thiết bị điện và phương tiện theo sát phía sau, cho thấy sự đầu tư liên tục vào cơ sở hạ tầng, xây dựng và giao thông. Sự hiện diện của phân bón và dầu mỡ động thực vật trong danh sách phản ánh sự hỗ trợ liên tục cho ngành nông nghiệp, điều này cũng thúc đẩy phần lớn thu nhập từ xuất khẩu của đất nước. Các sản phẩm dược phẩm và thịt nằm trong top 10 cho thấy thành phần hàng tiêu dùng được xếp trên đầu vào công nghiệp và nông nghiệp thống trị danh sách. Không giống như phía xuất khẩu, nơi chỉ riêng bông chiếm khoảng một nửa tổng giá trị, không có mặt hàng nhập khẩu nào chiếm gần phần lớn, khiến hóa đơn nhập khẩu của Benin trải rộng sang thực phẩm, năng lượng và hàng hóa sản xuất thay vì tập trung vào một mặt hàng.
Sự phục hồi mạnh mẽ, sau đó chững lại
Nhập khẩu của Benin tăng mạnh trong bốn năm đầu tiên của bộ dữ liệu này trước khi tốc độ tăng trưởng chậm lại đáng kể trong năm gần đây nhất. Nhập khẩu giảm từ 2,91 tỷ USD vào năm 2019 xuống còn 2,65 tỷ USD vào năm 2020, có thể phản ánh sự gián đoạn vận chuyển và nhu cầu yếu hơn trong giai đoạn đầu của đại dịch toàn cầu, sau đó tăng lên 3,42 tỷ USD vào năm 2021 và xa hơn lên 3,85 tỷ USD vào năm 2022. Tốc độ tăng trưởng nhanh chóng kéo dài hai năm đó đã không tiếp tục. Nhập khẩu chỉ tăng 1,5% vào năm 2023, đạt 3,90 tỷ USD, mức tăng hàng năm nhỏ nhất trong giai đoạn 5 năm.
Sự chuyển đổi từ tăng trưởng nhanh sang tăng khiêm tốn cho thấy nhu cầu nhập khẩu có thể chững lại sau hai năm mạnh bất thường, thay vì báo hiệu bất kỳ sự thay đổi đột ngột nào trong quan hệ thương mại của Benin. Để có cái nhìn sâu hơn về cách phân chia từng quốc gia đối tác hoặc danh mục sản phẩm qua từng năm, bảng dữ liệu ở trên cung cấp đầy đủ chi tiết đằng sau những số liệu này.