Quốc kỳ Malta - Tổng quan thống kê thương mại
Châu Âu

Dữ liệu xuất khẩu của Malta: 3,47 tỷ USD vào năm 2023, tăng 6,42%

Cập nhật Lần cuối: · Được rà soát bởi Megan Sun · Tổng giá trị Năm gần nhất (2023): $3,5tỷ · Thay đổi So với Năm trước: +6,4% Xem Dữ liệu Nhập khẩu

01Điểm Chính

  • Malta xuất khẩu hàng hóa trị giá 3,47 tỷ USD vào năm 2023, tăng 6,42% so với 3,26 tỷ USD vào năm 2022.
  • Máy móc điện, chủ yếu là sản lượng bán dẫn, chiếm 35,42% xuất khẩu (1,23 tỷ USD), cho đến nay là danh mục lớn nhất.
  • Đức đã mua 26,88% hàng xuất khẩu của Malta (931,76 triệu USD), nhiều hơn bốn quốc gia tiếp theo cộng lại.
  • Nhật Bản mua 5,98% xuất khẩu (207,18 triệu USD), cá ngừ vây xanh được nuôi gần như hoàn toàn hướng đến thị trường sushi.

02Xu Hướng 5 Năm

Xu hướng xuất khẩu của Malta, 5 năm Biểu đồ đường thể hiện giá trị xuất khẩu của Malta theo năm: 2019 $4,1tỷ, 2020 $2,8tỷ, 2021 $3,1tỷ, 2022 $3,3tỷ, 2023 $3,5tỷ $4,1tỷ 2019 $2,8tỷ 2020 $3,1tỷ 2021 $3,3tỷ 2022 $3,5tỷ 2023
Giá trị xuất khẩu của Malta theo năm
Năm 20192020202120222023
Giá trị $4,1tỷ$2,8tỷ$3,1tỷ$3,3tỷ$3,5tỷ

03Thị trường Xuất khẩu Hàng đầu (2023)

Xếp hạngĐối tácGiá trịTỷ trọng
1 Đức $931,8triệu 26,9%
2 Nhật Bản $207,2triệu 6,0%
3 Italy $186,4triệu 5,4%
4 Nhiên liệu tàu biển/hàng không $169,9triệu 4,9%
5 Hồng Kông, Trung Quốc $155,1triệu 4,5%
6 Singapore $154,3triệu 4,5%
7 Hoa Kỳ $135,5triệu 3,9%
8 Vương quốc Anh $107,0triệu 3,1%
9 Tây Ban Nha $80,4triệu 2,3%
10 Ghana $75,8triệu 2,2%

04Nhóm hàng Xuất khẩu Hàng đầu (2023)

Xếp hạngNhóm hàngGiá trịTỷ trọng
1 Máy móc, thiết bị điện và các bộ phận của chúng; Máy ghi và tái tạo âm thanh, máy ghi và tái tạo hình ảnh và âm thanh truyền hình cũng như các bộ phận và phụ kiện của những sản phẩm đó $1,2tỷ 35,4%
2 Sản phẩm dược phẩm $405,6triệu 11,7%
3 Sách, báo, tranh ảnh và các sản phẩm khác của ngành in; Bản thảo, bản đánh máy và kế hoạch $344,3triệu 9,9%
4 Cá và động vật giáp xác, động vật thân mềm và động vật không xương sống dưới nước khác $211,3triệu 6,1%
5 Nhiên liệu khoáng, dầu khoáng và các sản phẩm chưng cất từ ​​chúng; Chất bitum; Sáp khoáng $186,4triệu 5,4%
6 Lò phản ứng hạt nhân, nồi hơi, máy móc và thiết bị cơ khí; Các bộ phận của chúng $150,0triệu 4,3%
7 Dụng cụ và thiết bị quang học, nhiếp ảnh, quay phim, đo lường, kiểm tra, chính xác, y tế hoặc phẫu thuật; Các bộ phận và phụ kiện của chúng $108,9triệu 3,1%
8 Đồ chơi, trò chơi và dụng cụ thể thao; Các bộ phận và phụ kiện của chúng $105,9triệu 3,1%
9 Cao su và các sản phẩm bằng cao su $96,0triệu 2,8%
10 Các chế phẩm ăn được khác $93,3triệu 2,7%

05Bản đồ Đối tác Thương mại

Đối tác thương mại hàng đầu của Malta, xuất khẩu Sơ đồ hình tia về các đối tác thương mại hàng đầu của Malta theo tỷ trọng xuất khẩu: Đức 26,9%, Nhật Bản 6,0%, Italy 5,4%, Nhiên liệu tàu biển/hàng không 4,9%, Hồng Kông, Trung Quốc 4,5%, Singapore 4,5%, Hoa Kỳ 3,9%, Vương quốc Anh 3,1%, Tây Ban Nha 2,3%, Ghana 2,2% Malta (Nước này) Đức 26,9% Nhật Bản 6,0% Italy 5,4% Nhiên liệu tàu biển/hàng không 4,9% Hồng Kông, Trung Quốc 4,5% Singapore 4,5% Hoa Kỳ 3,9% Vương quốc Anh 3,1% Tây Ban Nha 2,3% Ghana 2,2%

06Phân tích

Một nhà máy bán dẫn giải thích một phần ba kim ngạch xuất khẩu của Malta

Malta đã xuất khẩu hàng hóa trị giá 3,47 tỷ USD vào năm 2023, tăng 6,42% so với 3,26 tỷ USD vào năm 2022. Máy móc điện dẫn đầu mọi danh mục với tỷ suất lợi nhuận lớn, trị giá 1,23 tỷ USD, tương đương 35,42% tổng giá trị. STMicroelectronics đã vận hành một cơ sở thử nghiệm và đóng gói chip tiên tiến ở Malta từ năm 1981 và công ty hiện đóng góp đáng kể vào GDP và xuất khẩu của đất nước với tư cách là trung tâm sản xuất chất bán dẫn của Châu Âu. Sản phẩm của một công ty đã đi một chặng đường dài để giải thích tại sao máy móc điện lại lấn át mọi hạng mục xuất khẩu khác trên đảo.

Các sản phẩm dược phẩm theo sau ở mức 11,70% (405,57 triệu USD), phản ánh vai trò lâu dài của Malta là cơ sở sản xuất thuốc generic trong EU. Sách in, báo và các ấn phẩm in khác tăng thêm 9,93% (344,26 triệu USD), một mức tăng bất thường đối với một quốc gia nhỏ bé như thế này. Sách, báo và tranh ảnh tạo ra một trong những thặng dư thương mại lớn nhất của Malta so với bất kỳ danh mục xuất khẩu nào, một dấu hiệu của sức mạnh cạnh tranh thực sự chứ không phải là sự may mắn. Gutenberg Press, nhà in sách lớn nhất hòn đảo, giao hàng cho các nhà xuất bản trên khắp Vương quốc Anh và phần còn lại của Châu Âu. Quy mô như vậy biến một hòn đảo nhỏ thành một nhà cung cấp có ý nghĩa cho các nhà xuất bản châu Âu mà nếu không sẽ có rất ít lý do để tìm đến Malta.

Cá và động vật giáp xác tăng thêm 6,10% (211,34 triệu USD) và nhiên liệu khoáng sản đóng góp 5,38% (186,44 triệu USD). Máy móc cung cấp 4,33% (149,99 triệu USD), dụng cụ quang học và đo lường tăng thêm 3,14% (108,91 triệu USD), đồ chơi và trò chơi đóng góp 3,06% (105,91 triệu USD). Các sản phẩm cao su và các chế phẩm ăn được khác lọt vào top 10 ở mức 2,77% (96,01 triệu USD) và 2,69% (93,33 triệu USD). Không có danh mục nhỏ hơn nào có thể thách thức sự thống trị của máy móc điện, nhưng chúng cùng nhau cho thấy một nền kinh tế đang phát triển hơn là chỉ riêng chip. Dược phẩm, xuất bản và nuôi cá, mỗi lĩnh vực đều tự đứng vững như những ngóc ngách xuất khẩu chứ không chỉ là những sai sót trong một ngành thống trị duy nhất.

Đức mua khoai tây chiên, Nhật Bản mua cá ngừ

Đức đã mua 26,88% hàng xuất khẩu của Malta vào năm 2023, trị giá 931,76 triệu USD, nhiều hơn bốn quốc gia tiếp theo cộng lại. Mối quan hệ duy nhất đó theo sát câu chuyện bán dẫn, vì các nhà sản xuất Đức là một trong những người mua lớn nhất các gói chip ô tô và chip công nghiệp mà các nhà máy của Malta sản xuất. Nhật Bản theo sau với 5,98% (207,18 triệu USD), thị phần chủ yếu đến từ thủy sản chứ không phải đồ điện tử. Hơn 95% sản lượng cá ngừ vây xanh Đại Tây Dương nuôi mà Malta sản xuất được xuất khẩu sang Nhật Bản, cung cấp cho thị trường sushi và sashimi vốn đánh giá cao các loại cá béo, cao cấp mà lồng cá ngừ của Malta nổi tiếng.

Ý đứng thứ ba với 5,38% (186,38 triệu USD), một đối tác thương mại tự nhiên do hai nước chỉ cách nhau 80 km. Kho nhiên liệu, nghĩa là nhiên liệu được bán trực tiếp cho tàu chứ không phải cho bất kỳ quốc gia nào, chiếm 4,90% (169,90 triệu USD). Malta nằm ngay trên hành lang vận chuyển giữa Gibraltar và Kênh đào Suez. Các tàu container lớn nhất nổi có thể ghé Malta với độ lệch chỉ vài hải lý so với tuyến đường vận chuyển chính Gibraltar-to-Suez, một vị trí khiến hòn đảo trở thành điểm dừng tự nhiên cho các tàu tiếp nhiên liệu khi đi qua. Hồng Kông, Trung Quốc và Singapore theo sau ở mức 4,47% (155,08 triệu USD) và 4,45% (154,26 triệu USD), cả hai đều là trung tâm thương mại điện tử trong khu vực. Hoa Kỳ thêm 3,91% (135,53 triệu USD), Vương quốc Anh đóng góp 3,09% (107,00 triệu USD) và Tây Ban Nha và Ghana lọt vào top 10 với 2,32% (80,40 triệu USD) và 2,19% (75,83 triệu USD).

Một trận đại dịch đã mở đường cho việc quay trở lại chậm chạp

Giá trị xuất khẩu bị ảnh hưởng nặng nề vào năm 2020 và vẫn chưa phục hồi hoàn toàn kể từ đó. Tổng số đạt 4,14 tỷ USD vào năm 2019, sau đó giảm xuống còn 2,83 tỷ USD vào năm 2020 do đại dịch làm gián đoạn chuỗi cung ứng điện tử toàn cầu cũng như vận chuyển. Nó phục hồi lên 3,07 tỷ USD vào năm 2021, sau đó là 3,26 tỷ USD vào năm 2022 và đạt 3,47 tỷ USD vào năm 2023. Ngay cả với ba năm tăng trưởng liên tiếp, tổng doanh thu năm 2023 vẫn thấp hơn nhiều so với mức đỉnh năm 2019.

Một quốc gia phụ thuộc vào một số ít các nhà máy và trang trại lớn sẽ tiếp tục theo dõi vận mệnh của mình hơn bất kỳ xu hướng kinh tế rộng lớn nào. Nhu cầu chip toàn cầu, hạn ngạch cá ngừ và khối lượng vận chuyển qua Địa Trung Hải ảnh hưởng nhiều đến số liệu xuất khẩu của Malta hơn là chính sách trong nước từng có. Chỉ riêng máy móc điện đã có giá trị hơn 1/3 tổng số hàng mà nước này bán ra nước ngoài. Sự suy giảm nhu cầu bán dẫn sẽ thể hiện trong dữ liệu thương mại của Malta nhanh hơn hầu hết các khu vực khác trong nền kinh tế nước này. Điều ngược lại cũng đúng. Một năm phát triển mạnh mẽ đối với chip ô tô và chip công nghiệp, loại đóng gói và thử nghiệm tại nhà máy của Malta, có thể sẽ đẩy tổng xuất khẩu của nước này cao hơn trở lại, bất kể phần còn lại của nền kinh tế hoạt động như thế nào. Rất ít quốc gia nhỏ bé này có sổ sách xuất khẩu tập trung vào một sản phẩm được giao dịch toàn cầu.

07Câu hỏi Thường gặp

Malta xuất khẩu hàng hóa trị giá 3,47 tỷ USD vào năm 2023, tăng 6,42% so với 3,26 tỷ USD vào năm 2022.

Máy móc điện chiếm 35,42% xuất khẩu của Malta vào năm 2023, trị giá 1,23 tỷ USD. STMicroelectronics đã vận hành một cơ sở thử nghiệm và đóng gói chip tiên tiến ở Malta từ năm 1981 và vẫn là nhà xuất khẩu chất bán dẫn thống trị đất nước, điều này giải thích tại sao danh mục này lại lấn át mọi dòng xuất khẩu khác.

Nhật Bản đã mua 5,98% xuất khẩu của Malta vào năm 2023 (207,18 triệu USD), gần như được nuôi hoàn toàn bằng cá ngừ vây xanh Đại Tây Dương. Hơn 95% sản lượng cá ngừ vây xanh mà Malta sản xuất được xuất khẩu sang Nhật Bản để phục vụ thị trường sushi và sashimi.

Bunker đề cập đến nhiên liệu được bán trực tiếp cho tàu chứ không phải cho bất kỳ quốc gia nào và nó chiếm 4,90% xuất khẩu của Malta vào năm 2023 (169,90 triệu USD). Malta nằm trên hành lang vận chuyển giữa Gibraltar và Kênh đào Suez và là nơi có cảng trung chuyển lớn thứ ba Địa Trung Hải, khiến nơi đây trở thành điểm dừng tự nhiên cho các tàu tiếp nhiên liệu.