Quốc kỳ Malta - Tổng quan thống kê thương mại
Châu Âu

Dữ liệu nhập khẩu Malta: 8,39 tỷ USD vào năm 2023, giảm 2,00%

Cập nhật Lần cuối: · Được rà soát bởi Megan Sun · Tổng giá trị Năm gần nhất (2023): $8,4tỷ · Thay đổi So với Năm trước: -2,0% Xem Dữ liệu Xuất khẩu

01Điểm Chính

  • Malta đã nhập khẩu hàng hóa trị giá 8,39 tỷ USD vào năm 2023, giảm 2,00% so với 8,56 tỷ USD vào năm 2022.
  • Nhiên liệu khoáng sản là mặt hàng nhập khẩu lớn nhất với mức 16,11% (1,35 tỷ USD), do hòn đảo này không tự sản xuất dầu hoặc khí đốt.
  • Tàu thuyền chiếm 8,78% lượng nhập khẩu (736,70 triệu USD), phản ánh vị thế của Malta là quốc gia đăng ký tàu lớn thứ sáu thế giới.
  • Ý cung cấp 22,92% hàng nhập khẩu (1,92 tỷ USD), nhiều hơn cả hai quốc gia tiếp theo cộng lại.

02Xu Hướng 5 Năm

Xu hướng nhập khẩu của Malta, 5 năm Biểu đồ đường thể hiện giá trị nhập khẩu của Malta theo năm: 2019 $8,2tỷ, 2020 $5,7tỷ, 2021 $7,1tỷ, 2022 $8,6tỷ, 2023 $8,4tỷ $8,2tỷ 2019 $5,7tỷ 2020 $7,1tỷ 2021 $8,6tỷ 2022 $8,4tỷ 2023
Giá trị nhập khẩu của Malta theo năm
Năm 20192020202120222023
Giá trị $8,2tỷ$5,7tỷ$7,1tỷ$8,6tỷ$8,4tỷ

03Thị trường Nhập khẩu Hàng đầu (2023)

Xếp hạngĐối tácGiá trịTỷ trọng
1 Italy $1,9tỷ 22,9%
2 Đức $751,3triệu 9,0%
3 Pháp $722,5triệu 8,6%
4 Tây Ban Nha $529,5triệu 6,3%
5 Hà Lan $447,3triệu 5,3%
6 Vương quốc Anh $445,4triệu 5,3%
7 Trung Quốc $378,6triệu 4,5%
8 Ấn Độ $287,1triệu 3,4%
9 Hoa Kỳ $270,4triệu 3,2%
10 Hàn Quốc $229,7triệu 2,7%

04Nhóm hàng Nhập khẩu Hàng đầu (2023)

Xếp hạngNhóm hàngGiá trịTỷ trọng
1 Nhiên liệu khoáng, dầu khoáng và các sản phẩm chưng cất từ ​​chúng; Chất bitum; Sáp khoáng $1,4tỷ 16,1%
2 Máy móc, thiết bị điện và các bộ phận của chúng; Máy ghi và tái tạo âm thanh, máy ghi và tái tạo hình ảnh và âm thanh truyền hình cũng như các bộ phận và phụ kiện của những sản phẩm đó $1,1tỷ 13,6%
3 Tàu thuyền và công trình nổi $736,7triệu 8,8%
4 Máy bay, tàu vũ trụ và các bộ phận của chúng $571,8triệu 6,8%
5 Lò phản ứng hạt nhân, nồi hơi, máy móc và thiết bị cơ khí; Các bộ phận của chúng $512,5triệu 6,1%
6 Các phương tiện không phải là toa xe đường sắt hoặc xe điện, và các bộ phận và phụ kiện của chúng $439,9triệu 5,2%
7 Sản phẩm dược phẩm $413,8triệu 4,9%
8 Nhựa và các sản phẩm bằng nhựa $244,2triệu 2,9%
9 Cá và động vật giáp xác, động vật thân mềm và động vật không xương sống dưới nước khác $211,8triệu 2,5%
10 Giấy và Bìa; Các sản phẩm bằng bột giấy, bằng giấy hoặc bằng bìa $155,6triệu 1,9%

05Bản đồ Đối tác Thương mại

Đối tác thương mại hàng đầu của Malta, nhập khẩu Sơ đồ hình tia về các đối tác thương mại hàng đầu của Malta theo tỷ trọng nhập khẩu: Italy 22,9%, Đức 9,0%, Pháp 8,6%, Tây Ban Nha 6,3%, Hà Lan 5,3%, Vương quốc Anh 5,3%, Trung Quốc 4,5%, Ấn Độ 3,4%, Hoa Kỳ 3,2%, Hàn Quốc 2,7% Malta (Nước này) Italy 22,9% Đức 9,0% Pháp 8,6% Tây Ban Nha 6,3% Hà Lan 5,3% Vương quốc Anh 5,3% Trung Quốc 4,5% Ấn Độ 3,4% Hoa Kỳ 3,2% Hàn Quốc 2,7%

06Phân tích

Nhiên liệu, chip và tàu đã đăng ký đứng đầu hóa đơn nhập khẩu

Malta đã nhập khẩu hàng hóa trị giá 8,39 tỷ USD vào năm 2023, giảm 2,00% so với 8,56 tỷ USD vào năm 2022. Nhiên liệu khoáng sản dẫn đầu mọi danh mục với tỷ trọng 16,11% trong tổng số, trị giá 1,35 tỷ USD. Malta không tự sản xuất dầu hoặc khí đốt. Một nền kinh tế đảo hoạt động dựa trên du lịch, vận tải biển và sản xuất điện tử phải tận dụng mọi thùng dầu mà nó đốt cháy, cho dù là để sản xuất điện, vận tải hay phà và tàu du lịch giúp ngành du lịch tiếp tục phát triển. Máy móc điện theo sau ở mức 13,60% (1,14 tỷ USD). Phần lớn điều đó phản ánh mặt khác của câu chuyện bán dẫn có thể thấy trong hoạt động xuất khẩu của Malta. Các tấm bán dẫn thô, linh kiện và vật liệu cung cấp cho các nhà máy thử nghiệm và đóng gói chip của hòn đảo phải đến từ một nơi nào đó trước khi chất bán dẫn thành phẩm có thể được vận chuyển trở lại.

Tàu thuyền chiếm 8,78% kim ngạch nhập khẩu (736,70 triệu USD), một mặt hàng lớn bất thường đối với một quốc gia nhỏ bé như thế này. Cờ vận chuyển của Malta đã phát triển thành cơ quan đăng ký tàu lớn thứ sáu trên thế giới và lớn nhất ở châu Âu, với hàng nghìn tàu buôn treo cờ Malta. Các tàu đăng ký dưới lá cờ đó được tính là hàng hóa đưa vào thống kê thương mại của Malta, ngay cả khi bản thân con tàu đó chưa bao giờ ghé cảng Malta. Hoạt động kinh doanh đăng ký đó đã phát triển từ một số ít tàu cách đây nhiều thập kỷ thành một đội tàu hàng nghìn chiếc. Mỗi tàu mới được thêm vào sổ đăng ký có thể hiển thị dưới dạng tàu nhập khẩu vào năm tàu đó thay cờ. Nơi con tàu thực sự được đóng hoặc hoạt động không quan trọng đối với việc hạch toán đó. Các bộ phận máy bay và tàu vũ trụ tăng thêm 6,81% (571,80 triệu USD), theo logic tương tự. Ước tính có 214 cư dân Malta sở hữu máy bay riêng, tỷ lệ cao thứ hai ở châu Âu sau Áo, và cơ quan đăng ký của hòn đảo đã trở thành trung tâm cho thuê và tài trợ máy bay theo các biện pháp bảo vệ của Công ước Cape Town. Máy móc cung cấp 6,11% (512,47 triệu USD) và ô tô tăng thêm 5,24% (439,92 triệu USD). Các sản phẩm dược phẩm đóng góp 4,93% (413,84 triệu USD), nhựa tăng 2,91% (244,19 triệu USD), cá và động vật giáp xác cung cấp 2,52% (211,82 triệu USD), và giấy và bìa đóng cửa top 10 ở mức 1,85% (155,60 triệu USD).

Ý cung cấp gần một phần tư mọi thứ mà Malta mua

Ý cung cấp 22,92% hàng nhập khẩu của Malta vào năm 2023, trị giá 1,92 tỷ USD, nhiều hơn cả hai quốc gia tiếp theo cộng lại. Hai nước chỉ cách nhau 80 km và chỉ riêng sự gần gũi đó đã giải thích phần lớn mối quan hệ. Theo sau là Đức với 8,95% (751,34 triệu USD) và Pháp đứng thứ ba với 8,61% (722,53 triệu USD). Tổng cộng, ba nguồn này chiếm 40,48% tổng giá trị nhập khẩu.

Tây Ban Nha thêm 6,31% (529,49 triệu USD) và Hà Lan đóng góp 5,33% (447,26 triệu USD). Vương quốc Anh cung cấp 5,31% ($445,38 triệu) và Trung Quốc thêm 4,51% ($378,65 triệu). Ấn Độ đóng góp 3,42% (287,09 triệu USD) và Hoa Kỳ đóng góp 3,22% (270,45 triệu USD). Hàn Quốc lọt vào top 10 với 2,74% (229,71 triệu USD), một tỷ lệ có thể bắt nguồn từ các chuỗi cung ứng điện tử tương tự đằng sau hoạt động xuất khẩu chất bán dẫn của Malta. Ngoài Ý, không một quốc gia nào thống trị cách Đức làm về mặt xuất khẩu của Malta. Phần còn lại của top 10 là sự kết hợp của các nền kinh tế lớn của EU, một cường quốc thuộc địa trước đây ở Anh và các trung tâm sản xuất ở châu Á, sự lan rộng phản ánh số lượng ngành công nghiệp khác nhau mà nền kinh tế nhỏ của Malta thực sự chạm tới.

Một sự sụp đổ của đại dịch và sự phục hồi gần như hoàn toàn

Giá trị nhập khẩu tuân theo mô hình bùng nổ bùng nổ tương tự ở phía xuất khẩu của Malta, chỉ có quy mô lớn hơn. Tổng số đạt 8,21 tỷ USD vào năm 2019, sau đó giảm xuống còn 5,74 tỷ USD vào năm 2020 do đại dịch làm đóng băng nhu cầu vận chuyển, du lịch và điện tử cùng một lúc. Nó tăng trở lại 7,14 tỷ USD vào năm 2021, sau đó là 8,56 tỷ USD vào năm 2022, mức cao nhất trong kỳ. Nó giảm nhẹ xuống còn 8,39 tỷ USD vào năm 2023, một mức tăng nhỏ hơn nhiều so với sự biến động của những năm đại dịch.

Hóa đơn nhập khẩu của Malta thực sự là một số nền kinh tế nhỏ xếp chồng lên nhau. Nhu cầu nhiên liệu theo dõi mức tiêu thụ năng lượng của hòn đảo. Linh kiện điện tử theo dõi nhu cầu chip toàn cầu Tàu và máy bay được tính là hàng nhập khẩu theo dõi số lượng chủ sở hữu chọn đăng ký tàu và máy bay của họ dưới cờ Malta, một quyết định không liên quan nhiều đến điều kiện kinh tế của Malta. Một quốc gia phụ thuộc vào hoạt động kinh doanh đăng ký này sẽ thấy dữ liệu thương mại của mình thay đổi vì những lý do thường không liên quan gì đến những gì cư dân của quốc gia đó đang mua hoặc xây dựng. Điều đó khiến số liệu nhập khẩu của Malta khó đọc như một thước đo đơn giản về nhu cầu nội địa so với dữ liệu thương mại của hầu hết các quốc gia. Số lượng đăng ký tàu hoặc máy bay tăng vọt có thể làm tăng tổng số trong một năm khi mức tiêu dùng thông thường hầu như không thay đổi, và một năm yên tĩnh đối với việc đăng ký cờ có thể khiến nền kinh tế trông yếu hơn so với thực tế.

07Câu hỏi Thường gặp

Malta đã nhập khẩu hàng hóa trị giá 8,39 tỷ USD vào năm 2023, giảm 2,00% so với 8,56 tỷ USD vào năm 2022.

Tàu thuyền chiếm 8,78% lượng nhập khẩu của Malta vào năm 2023 (736,70 triệu USD). Cờ vận chuyển của Malta đã phát triển thành cơ quan đăng ký tàu lớn thứ sáu trên thế giới và lớn nhất ở châu Âu, và các tàu đăng ký dưới lá cờ đó được tính là hàng hóa đưa vào thống kê thương mại của Malta ngay cả khi tàu không bao giờ ghé cảng Malta.

Các bộ phận máy bay và tàu vũ trụ chiếm 6,81% lượng nhập khẩu của Malta vào năm 2023 (571,80 triệu USD). Ước tính có khoảng 214 cư dân Malta sở hữu máy bay tư nhân, tỷ lệ cao thứ hai ở châu Âu sau Áo, và cơ quan đăng ký của hòn đảo đã trở thành trung tâm cho thuê và tài trợ máy bay.

Ý cung cấp 22,92% hàng nhập khẩu của Malta vào năm 2023, trị giá 1,92 tỷ USD, nhiều hơn cả Đức và Pháp cộng lại. Hai nước chỉ cách nhau 80 km, điều này giải thích phần lớn mối quan hệ thương mại.