01Điểm Chính
- Tổng xuất khẩu của Andorra đạt 252,4 triệu USD vào năm 2023, giảm 34,6% so với 386,1 triệu USD vào năm 2022, một sự sụt giảm mạnh sau mức tăng vọt bất thường vào năm trước.
- Tây Ban Nha là điểm đến hàng đầu, hấp thụ 44,0% kim ngạch xuất khẩu trị giá 110,95 triệu USD, trong đó nhóm Châu Âu khác tổng hợp đứng thứ hai với 21,9% (55,36 triệu USD).
- Pháp đứng thứ ba với 12,5% (31,64 triệu USD), đưa ba điểm đến hàng đầu lên 78,4% tổng giá trị xuất khẩu.
- Xe cộ dẫn đầu tất cả các hạng mục xuất khẩu ở mức 20,8% tổng giá trị (52,57 triệu USD), theo sát là máy móc điện ở mức 20,6% (51,96 triệu USD) và tác phẩm nghệ thuật và đồ cổ ở mức 20,2% (51,00 triệu USD).
02Xu Hướng 5 Năm
| Năm | 2019 | 2020 | 2021 | 2022 | 2023 |
|---|---|---|---|---|---|
| Giá trị | $125,2triệu | $166,8triệu | $164,0triệu | $386,1triệu | $252,4triệu |
03Thị trường Xuất khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Đối tác | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Tây Ban Nha | $111,0triệu | 44,0% |
| 2 | Châu Âu khác | $55,4triệu | 21,9% |
| 3 | Pháp | $31,6triệu | 12,5% |
| 4 | Vương quốc Anh | $10,3triệu | 4,1% |
| 5 | Các Tiểu Vương quốc Ả Rập Thống nhất | $6,6triệu | 2,6% |
| 6 | Na Uy | $4,3triệu | 1,7% |
| 7 | Hồng Kông, Trung Quốc | $3,7triệu | 1,5% |
| 8 | Thổ Nhĩ Kỳ | $3,7triệu | 1,5% |
| 9 | Italy | $2,6triệu | 1,0% |
| 10 | Hà Lan | $2,4triệu | 1,0% |
04Nhóm hàng Xuất khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Nhóm hàng | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Các phương tiện không phải là toa xe đường sắt hoặc xe điện, và các bộ phận và phụ kiện của chúng | $52,6triệu | 20,8% |
| 2 | Máy móc, thiết bị điện và các bộ phận của chúng; Máy ghi và tái tạo âm thanh, máy ghi và tái tạo hình ảnh và âm thanh truyền hình cũng như các bộ phận và phụ kiện của những sản phẩm đó | $52,0triệu | 20,6% |
| 3 | Tác phẩm nghệ thuật, đồ sưu tập và đồ cổ | $51,0triệu | 20,2% |
| 4 | Dụng cụ và thiết bị quang học, nhiếp ảnh, quay phim, đo lường, kiểm tra, chính xác, y tế hoặc phẫu thuật; Các bộ phận và phụ kiện của chúng | $20,4triệu | 8,1% |
| 5 | Đồng hồ và các bộ phận của chúng | $9,6triệu | 3,8% |
| 6 | Giấy và Bìa; Các sản phẩm bằng bột giấy, bằng giấy hoặc bằng bìa | $9,1triệu | 3,6% |
| 7 | Lò phản ứng hạt nhân, nồi hơi, máy móc và thiết bị cơ khí; Các bộ phận của chúng | $8,4triệu | 3,3% |
| 8 | Ngọc trai tự nhiên hoặc nuôi cấy, đá quý hoặc đá bán quý, kim loại quý, kim loại được phủ kim loại quý và các sản phẩm bằng chúng; Đồ trang sức giả; đồng xu | $7,3triệu | 2,9% |
| 9 | Các mặt hàng may mặc và phụ kiện quần áo, không dệt kim hoặc móc | $6,0triệu | 2,4% |
| 10 | Giày dép, ghệt và các loại tương tự; Các phần của bài viết đó | $3,9triệu | 1,5% |
05Bản đồ Đối tác Thương mại
06Phân tích
Các điểm đến xuất khẩu hàng đầu của Andorra năm 2023
Andorra đã xuất khẩu lượng hàng hóa trị giá 252,4 triệu USD vào năm 2023, năm gần nhất có dữ liệu thương mại được xác minh trong tập dữ liệu này. Tổng số đó đánh dấu mức giảm 34,6% so với mức 386,1 triệu USD được ghi nhận vào năm 2022. Tây Ban Nha cho đến nay là điểm đến lớn nhất cho hàng xuất khẩu của Andorra, chiếm 44,0% trong tổng số, trị giá 110,95 triệu USD. Một nhóm các bản ghi dữ liệu là Other Europe, nes, bao gồm các điểm đến nhỏ hơn ở Châu Âu mà không được chia riêng lẻ, xếp thứ hai ở mức 21,9% (55,36 triệu USD).
Pháp đứng thứ ba với 12,5% (31,64 triệu USD), tiếp theo là Vương quốc Anh ở mức 4,1% (10,26 triệu USD) và Các Tiểu Vương quốc Ả Rập Thống nhất ở mức 2,6% (6,61 triệu USD). Na Uy chiếm vị trí thứ sáu với 1,7% (4,31 triệu USD), trong khi Hồng Kông, Trung Quốc và Thổ Nhĩ Kỳ gần như bằng nhau ở mức 1,5% mỗi cái, trị giá 3,72 triệu USD mỗi cái. Italy và Hà Lan lọt vào top 10 với tỷ lệ 1,0% mỗi cái, trị giá lần lượt là 2,57 triệu USD và 2,40 triệu USD. Cùng với nhau, ba điểm đến hàng đầu chiếm 78,4% tổng giá trị xuất khẩu.
Mức độ tập trung đó thuộc hàng cao nhất trong tập dữ liệu này, với một thị trường lân cận chiếm gần một nửa số hàng hóa mà Andorra vận chuyển ra nước ngoài và ba thị trường hàng đầu cộng lại chưa đến một phần tư tổng giá trị trải rộng trên bảy đối tác còn lại. Quy mô của sự suy giảm năm 2023 cũng nổi bật: ngay cả sau khi giảm 34,6% từ năm 2022, tổng số vẫn ở trên mức hàng năm từ năm 2019 đến năm 2021, cho thấy bản thân năm 2022 đã là một năm mạnh mẽ bất thường thay vì năm 2023 đánh dấu sự phá vỡ xu hướng cơ bản của Andorra. Một thị trường tập trung xung quanh một nền kinh tế lân cận cũng nhạy cảm hơn với những biến động trong mối quan hệ đơn lẻ đó so với một thị trường có các đối tác hàng đầu trải đều hơn. Bảy đối tác được nêu tên còn lại ngoài ba đối tác hàng đầu đều khá nhỏ về mặt tuyệt đối, từ vài triệu đô la đến hơn mười triệu, nhấn mạnh tổng kim ngạch xuất khẩu của Andorra phụ thuộc vào một số mối quan hệ châu Âu lân cận thay vì cơ sở khách hàng toàn cầu rộng lớn.
Danh mục xuất khẩu hàng đầu
Xe cộ và các bộ phận, phụ kiện liên quan dẫn đầu tất cả các hạng mục xuất khẩu vào năm 2023, trị giá 52,57 triệu USD và chiếm 20,8% tổng giá trị xuất khẩu. Máy móc và thiết bị điện theo sát ở mức 20,6%, trị giá 51,96 triệu USD và các tác phẩm nghệ thuật, đồ sưu tập và đồ cổ xếp thứ ba với 20,2% (51,00 triệu USD), một tỷ lệ cao đáng chú ý đối với một danh mục hiếm khi xuất hiện ở mức cao như vậy trong bảng xếp hạng xuất khẩu ở những nơi khác trong bộ dữ liệu này.
Dụng cụ quang học, nhiếp ảnh và y tế tăng thêm 8,1% (20,43 triệu USD), trong khi đồng hồ đeo tay và đồng hồ đeo tay đóng góp 3,8% (9,57 triệu USD). Giấy và bìa mang lại 3,6% (9,11 triệu USD), còn máy móc và thiết bị cơ khí tăng thêm 3,3% (8,38 triệu USD). Đá quý và kim loại đóng góp 2,9% (7,31 triệu USD), quần áo và phụ kiện quần áo không dệt kim hoặc móc thêm 2,4% (6,04 triệu USD) và giày dép lọt vào top 10 với 1,5% (3,88 triệu USD).
Sự hiện diện của các tác phẩm nghệ thuật và đồ cổ, cùng với đồng hồ, đồng hồ đeo tay và đá quý, ở gần đầu danh sách cho thấy vai trò của Andorra là một trung tâm bán lẻ và tái xuất khẩu các mặt hàng có giá trị cao thay vì là cơ sở sản xuất quy mô lớn. Xe cộ và máy móc điện, hai loại lớn nhất, có thể phản ánh sự kết hợp của hàng tái xuất di chuyển qua lĩnh vực bán lẻ và hậu cần của Andorra cùng với hoạt động nội địa thực sự. Người mua đánh giá Andorra như một nguồn cung cấp nên lưu ý rằng chỉ riêng ba danh mục hàng đầu đã chiếm hơn 3/5 tổng giá trị xuất khẩu, mức độ tập trung phản ánh mô hình đã thấy trong bảng xếp hạng đối tác, với bảy danh mục còn lại, mỗi danh mục chiếm dưới 9% tổng giá trị. Mô hình đó, ba danh mục hàng đầu khá lớn, theo sau là sự sụt giảm mạnh xuống còn những danh mục nhỏ hơn, cho thấy nền kinh tế xuất khẩu của Andorra được xây dựng xung quanh một số ít các ngóc ngách cụ thể thay vì sản xuất trên diện rộng trải đều trên nhiều dòng sản phẩm.
Một đợt thoái lui mạnh mẽ sau một năm 2022 bất thường
Xu hướng 5 năm cho thấy xuất khẩu tăng dần trước khi tăng đột biến và đảo chiều mạnh không kém. Xuất khẩu tăng từ 125,15 triệu USD vào năm 2019 lên 166,78 triệu USD vào năm 2020, giữ ổn định ở mức 163,97 triệu USD vào năm 2021, sau đó tăng lên 386,1 triệu USD vào năm 2022 trước khi giảm 34,6% xuống 252,4 triệu USD vào năm 2023. Ngay cả với mức giảm đó, tổng xuất khẩu năm 2023 vẫn gần gấp đôi so với điểm khởi đầu năm 2019, cho thấy quỹ đạo 5 năm rộng hơn vẫn đi lên bất chấp sự biến động mạnh trong hai năm gần đây nhất.
Mô hình này nhất quán với bản tóm tắt thương mại WITS của Ngân hàng Thế giới dành cho Andorra, trong đó khẳng định vai trò vượt trội của Tây Ban Nha với tư cách là điểm đến xuất khẩu hàng đầu của quốc gia cùng với sự sụt giảm lớn hơn về tổng giá trị xuất khẩu được ghi nhận vào năm 2023. Để xem xét kỹ hơn cách phân tích của từng quốc gia đối tác hoặc danh mục sản phẩm qua từng năm, bảng dữ liệu ở trên cung cấp đầy đủ chi tiết đằng sau những số liệu này.