Quốc kỳ Andorra - Tổng quan thống kê thương mại
Châu Âu

Dữ liệu thương mại nhập khẩu của Andorra: 1,99 tỷ USD vào năm 2023, tăng 7,0%

Cập nhật Lần cuối: · Được rà soát bởi Megan Sun · Tổng giá trị Năm gần nhất (2023): $2,0tỷ · Thay đổi So với Năm trước: +7,0% Xem Dữ liệu Xuất khẩu

01Điểm Chính

  • Tổng kim ngạch nhập khẩu của Andorra đạt 1,99 tỷ USD vào năm 2023, tăng 7,0% so với 1,86 tỷ USD vào năm 2022, năm tăng trưởng thứ tư liên tiếp.
  • Tây Ban Nha là nguồn cung cấp hàng đầu, cung cấp 64,6% lượng hàng nhập khẩu trị giá 1,29 tỷ USD, gấp hơn sáu lần so với lượng hàng nhập khẩu của đối tác lớn nhất tiếp theo.
  • Pháp đứng thứ hai với 10,7% (212,94 triệu USD), tiếp theo là Đức với 5,6% (110,77 triệu USD).
  • Xe dẫn đầu tất cả các hạng mục nhập khẩu ở mức 15,5% tổng giá trị (309,67 triệu USD), nhiên liệu khoáng đứng thứ hai ở mức 8,7% (173,44 triệu USD).

02Xu Hướng 5 Năm

Xu hướng nhập khẩu của Andorra, 5 năm Biểu đồ đường thể hiện giá trị nhập khẩu của Andorra theo năm: 2019 $1,5tỷ, 2020 $1,5tỷ, 2021 $1,6tỷ, 2022 $1,9tỷ, 2023 $2,0tỷ $1,5tỷ 2019 $1,5tỷ 2020 $1,6tỷ 2021 $1,9tỷ 2022 $2,0tỷ 2023
Giá trị nhập khẩu của Andorra theo năm
Năm 20192020202120222023
Giá trị $1,5tỷ$1,5tỷ$1,6tỷ$1,9tỷ$2,0tỷ

03Thị trường Nhập khẩu Hàng đầu (2023)

Xếp hạngĐối tácGiá trịTỷ trọng
1 Tây Ban Nha $1,3tỷ 64,6%
2 Pháp $212,9triệu 10,7%
3 Đức $110,8triệu 5,6%
4 Trung Quốc $62,7triệu 3,1%
5 Italy $62,2triệu 3,1%
6 Thụy Sĩ $32,9triệu 1,6%
7 Vương quốc Anh $24,9triệu 1,2%
8 Hà Lan $19,6triệu 1,0%
9 Châu Á khác $17,6triệu 0,9%
10 Áo $14,8triệu 0,7%

04Nhóm hàng Nhập khẩu Hàng đầu (2023)

Xếp hạngNhóm hàngGiá trịTỷ trọng
1 Các phương tiện không phải là toa xe đường sắt hoặc xe điện, và các bộ phận và phụ kiện của chúng $309,7triệu 15,5%
2 Nhiên liệu khoáng, dầu khoáng và các sản phẩm chưng cất từ ​​chúng; Chất bitum; Sáp khoáng $173,4triệu 8,7%
3 Máy móc, thiết bị điện và các bộ phận của chúng; Máy ghi và tái tạo âm thanh, máy ghi và tái tạo hình ảnh và âm thanh truyền hình cũng như các bộ phận và phụ kiện của những sản phẩm đó $141,2triệu 7,1%
4 Tinh dầu và nhựa; Nước hoa, mỹ phẩm hoặc chế phẩm vệ sinh $125,3triệu 6,3%
5 Đồ uống, rượu mạnh và giấm $110,2triệu 5,5%
6 Lò phản ứng hạt nhân, nồi hơi, máy móc và thiết bị cơ khí; Các bộ phận của chúng $101,7triệu 5,1%
7 Các mặt hàng may mặc và phụ kiện quần áo, không dệt kim hoặc móc $55,2triệu 2,8%
8 Các mặt hàng may mặc và phụ kiện quần áo, dệt kim hoặc móc $54,1triệu 2,7%
9 Nội thất; Bộ đồ giường, nệm, khung đệm, đệm và các đồ nội thất nhồi bông tương tự; Đèn và bộ đèn, chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác; Biển hiệu được chiếu sáng, Biển tên được chiếu sáng và các loại tương tự; Nhà tiền chế $51,8triệu 2,6%
10 Sản phẩm dược phẩm $46,3triệu 2,3%

05Bản đồ Đối tác Thương mại

Đối tác thương mại hàng đầu của Andorra, nhập khẩu Sơ đồ hình tia về các đối tác thương mại hàng đầu của Andorra theo tỷ trọng nhập khẩu: Tây Ban Nha 64,6%, Pháp 10,7%, Đức 5,6%, Trung Quốc 3,1%, Italy 3,1%, Thụy Sĩ 1,6%, Vương quốc Anh 1,2%, Hà Lan 1,0%, Châu Á khác 0,9%, Áo 0,7% Andorra (Nước này) Tây Ban Nha 64,6% Pháp 10,7% Đức 5,6% Trung Quốc 3,1% Italy 3,1% Thụy Sĩ 1,6% Vương quốc Anh 1,2% Hà Lan 1,0% Châu Á khác 0,9% Áo 0,7%

06Phân tích

Nguồn nhập khẩu hàng đầu của Andorra năm 2023

Andorra đã nhập khẩu lượng hàng hóa trị giá 1,99 tỷ USD vào năm 2023, năm gần nhất có dữ liệu thương mại được xác minh trong tập dữ liệu này. Tổng số đó đánh dấu mức tăng 7,0% so với 1,86 tỷ USD được ghi nhận vào năm 2022, năm tăng trưởng thứ tư liên tiếp. Tây Ban Nha cung cấp 64,6% hàng nhập khẩu của Andorra, trị giá 1,29 tỷ USD, gấp hơn sáu lần so với lượng hàng nhập khẩu của đối tác xếp thứ hai.

Pháp xếp thứ hai ở mức 10,7% (212,94 triệu USD), trước Đức ở mức 5,6% (110,77 triệu USD). Trung Quốc và Italy gần như bằng nhau ở mức 3,1% mỗi cái, trị giá lần lượt là 62,65 triệu USD và 62,17 triệu USD. Thụy Sĩ chiếm vị trí thứ sáu với 1,6% (32,87 triệu USD), tiếp theo là Vương quốc Anh ở mức 1,2% (24,90 triệu USD) và Hà Lan ở mức 1,0% (19,59 triệu USD). Một nhóm tập dữ liệu ghi lại là Other Asia, nes, bao gồm các nguồn châu Á nhỏ hơn không được chia riêng lẻ, cung cấp 0,9% (17,61 triệu USD) và Áo khép lại top 10 ở mức 0,7% (14,77 triệu USD). Cùng với nhau, ba nguồn hàng đầu chiếm 80,9% tổng giá trị nhập khẩu.

Mức độ tập trung đó thuộc hàng cao nhất so với bất kỳ xếp hạng đối tác nào trong bộ dữ liệu này. Chỉ riêng thị phần của Tây Ban Nha đã vượt quá tổng cộng của mọi đối tác khác trong top 10, phản ánh vị trí giáp biển của Andorra giữa Tây Ban Nha và Pháp và sự phụ thuộc vào dịch vụ hậu cần đường bộ của Tây Ban Nha đối với phần lớn hàng hóa vào nước này. Ngoài Tây Ban Nha và Pháp, tám đối tác còn lại trong top 10 đều khá nhỏ về mặt tuyệt đối, không có đối tác nào chiếm tới 6% tổng số, nhấn mạnh cơ sở nhà cung cấp hiệu quả của Andorra hẹp đến mức nào khi hai nền kinh tế láng giềng lớn nhất bị gạt sang một bên. Hồ sơ nguồn cung tập trung này khiến tổng lượng nhập khẩu rất nhạy cảm với bất kỳ sự gián đoạn nào dọc biên giới Tây Ban Nha nói riêng. Ngược lại, sự hiện diện của các đối tác đa dạng như Trung Quốc, Thụy Sĩ và Vương quốc Anh ở cuối danh sách cho thấy một số hoạt động thương mại không láng giềng đã đến Andorra, ngay cả khi những luồng đó vẫn nhỏ so với khối lượng di chuyển từ Tây Ban Nha.

Danh mục nhập khẩu hàng đầu

Xe cộ và các bộ phận, phụ kiện liên quan dẫn đầu tất cả các danh mục nhập khẩu vào năm 2023, trị giá 309,67 triệu USD và chiếm 15,5% tổng giá trị nhập khẩu. Nhiên liệu khoáng, dầu khoáng và các sản phẩm chưng cất liên quan theo sau ở mức 8,7%, trị giá 173,44 triệu USD, và máy móc thiết bị điện đứng thứ ba với 7,1% (141,16 triệu USD).

Tinh dầu, chất nhựa và nước hoa, mỹ phẩm hoặc chế phẩm vệ sinh tăng 6,3% (125,28 triệu USD), một danh mục cho thấy hoạt động thương mại bán lẻ lâu đời của Andorra về các sản phẩm làm đẹp và chăm sóc cá nhân. Đồ uống, rượu mạnh và giấm đóng góp 5,5% (110,18 triệu USD), máy móc và thiết bị cơ khí tăng thêm 5,1% (101,72 triệu USD). Quần áo và phụ kiện quần áo, phân chia giữa hàng không dệt kim ở mức 2,8% (55,20 triệu USD) và dệt kim hoặc móc ở mức 2,7% (54,15 triệu USD), cùng nhau tạo thành một thị phần khá lớn, trong khi đồ nội thất và phụ kiện chiếu sáng tăng thêm 2,6% (51,79 triệu USD) và các sản phẩm dược phẩm đứng ngoài top 10 ở mức 2,3% (46,27 triệu USD).

Sự kết hợp danh mục, bao gồm phương tiện, nhiên liệu, mỹ phẩm, đồ uống và may mặc, phản ánh nhu cầu bán lẻ và hậu cần của người tiêu dùng thay vì mua đầu vào công nghiệp, phù hợp với nền kinh tế được xây dựng chủ yếu dựa trên mua sắm và du lịch xuyên biên giới. Đối với các nhà xuất khẩu nhắm đến Andorra, sự hiện diện của mỹ phẩm và đồ uống ở vị trí cao trong bảng xếp hạng báo hiệu cơ hội có ý nghĩa trong các danh mục bán lẻ tiêu dùng bên cạnh phân khúc xe và nhiên liệu lớn hơn, mặc dù không có danh mục nào ngoài ba danh mục hàng đầu chiếm 9% tổng giá trị nhập khẩu. Hai danh mục may mặc kết hợp vượt trội hơn đồ nội thất và dược phẩm, cho thấy bán lẻ quần áo có tầm quan trọng gần như tương đương với hai danh mục đó ngay cả khi được tính riêng. Đối với bảng xếp hạng đối tác, khoảng cách giữa ba danh mục hàng đầu và phần còn lại của danh sách là rất lớn, trong khi các danh mục từ vị trí thứ tư trở xuống nằm đủ gần nhau để một sự thay đổi khiêm tốn về nhu cầu có thể sắp xếp lại một số danh mục trong số đó trong bản cập nhật trong tương lai.

Năm thứ tư liên tiếp tăng trưởng nhập khẩu

Xu hướng 5 năm cho thấy nhập khẩu giữ tương đối ổn định trước khi tăng tốc trong hai năm gần đây nhất. Nhập khẩu tăng từ 1,54 tỷ USD năm 2019 lên 1,49 tỷ USD vào năm 2020, phục hồi lên 1,56 tỷ USD vào năm 2021, sau đó tăng lên 1,86 tỷ USD vào năm 2022 và tiếp tục lên 1,99 tỷ USD vào năm 2023. Mô hình đó cho thấy bốn năm tăng trưởng liên tiếp kể từ mức thấp năm 2020, với tốc độ tăng trong năm 2022 và 2023 vượt xa mức khiêm tốn mức tăng được thấy vào năm 2021, khiến tổng số năm 2023 cao hơn khoảng 30% so với điểm khởi đầu năm 2019.

Mô hình này nhất quán với bản tóm tắt thương mại WITS dành cho Andorra của Ngân hàng Thế giới, trong đó khẳng định vai trò thống trị của Tây Ban Nha là nguồn nhập khẩu hàng đầu của quốc gia cùng với tổng nhập khẩu tổng thể được ghi nhận cho năm 2023. Để xem xét kỹ hơn cách phân chia từng quốc gia đối tác hoặc danh mục sản phẩm qua từng năm, bảng dữ liệu ở trên cung cấp đầy đủ chi tiết đằng sau những số liệu này.

07Câu hỏi Thường gặp

Andorra đã nhập khẩu hàng hóa trị giá 1,99 tỷ USD vào năm 2023, tăng 7,0% so với 1,86 tỷ USD vào năm 2022.

Tây Ban Nha là nguồn nhập khẩu hàng đầu của Andorra, cung cấp 64,6% tổng lượng, trị giá 1,29 tỷ USD vào năm 2023.

Xe cộ cùng các bộ phận và phụ kiện liên quan là mặt hàng nhập khẩu lớn nhất của Andorra, chiếm 15,5% tổng giá trị nhập khẩu, tương đương 309,67 triệu USD vào năm 2023.

Nhập khẩu của Andorra tăng 7,0% vào năm 2023, từ 1,86 tỷ USD năm 2022 lên 1,99 tỷ USD, năm tăng trưởng thứ tư liên tiếp.