01Điểm Chính
- Na Uy nhập khẩu hàng hóa trị giá 96,98 tỷ USD vào năm 2023, giảm 7,15% so với mức 104,45 tỷ USD năm 2022.
- Niken chiếm 2,83% tổng kim ngạch nhập khẩu (2,75 tỷ USD), tương ứng với phần nguyên liệu đầu vào trong hoạt động thương mại niken hai chiều xoay quanh một nhà máy tinh luyện duy nhất tại Kristiansand. Hoạt động xuất khẩu của loại hình thương mại này được đề cập trong dữ liệu xuất khẩu đi kèm của quốc gia này.
- Nhiên liệu khoáng chiếm 8,47% kim ngạch nhập khẩu (8,22 tỷ USD), bởi nhà máy lọc dầu lớn duy nhất của Na Uy đáp ứng hơn 80% nhu cầu nhiên liệu trong nước nhưng không thể đáp ứng toàn bộ, ngay cả khi quốc gia này xuất khẩu lượng lớn khí đốt thô.
- Máy móc đứng đầu danh sách nhập khẩu với tỷ trọng 13,39% (12,99 tỷ USD), trong khi phương tiện giao thông chiếm thêm 11,26%, phản ánh mức độ phụ thuộc gần như hoàn toàn của Na Uy vào ô tô nhập khẩu.
02Xu Hướng 5 Năm
| Năm | 2019 | 2020 | 2021 | 2022 | 2023 |
|---|---|---|---|---|---|
| Giá trị | $86,1tỷ | $81,6tỷ | $99,3tỷ | $104,4tỷ | $97,0tỷ |
03Thị trường Nhập khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Đối tác | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Đức | $11,0tỷ | 11,3% |
| 2 | Trung Quốc | $10,8tỷ | 11,2% |
| 3 | Thụy Điển | $10,5tỷ | 10,8% |
| 4 | Hoa Kỳ | $7,4tỷ | 7,6% |
| 5 | Hà Lan | $4,7tỷ | 4,8% |
| 6 | Đan Mạch | $4,5tỷ | 4,7% |
| 7 | Vương quốc Anh | $4,3tỷ | 4,5% |
| 8 | Ba Lan | $3,5tỷ | 3,6% |
| 9 | Italy | $3,0tỷ | 3,1% |
| 10 | Pháp | $2,7tỷ | 2,8% |
04Nhóm hàng Nhập khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Nhóm hàng | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Lò phản ứng hạt nhân, nồi hơi, máy móc và thiết bị cơ khí; Các bộ phận của chúng | $13,0tỷ | 13,4% |
| 2 | Các phương tiện không phải là toa xe đường sắt hoặc xe điện, và các bộ phận và phụ kiện của chúng | $10,9tỷ | 11,3% |
| 3 | Máy móc, thiết bị điện và các bộ phận của chúng; Máy ghi và tái tạo âm thanh, máy ghi và tái tạo hình ảnh và âm thanh truyền hình cũng như các bộ phận và phụ kiện của những sản phẩm đó | $9,3tỷ | 9,6% |
| 4 | Nhiên liệu khoáng, dầu khoáng và các sản phẩm chưng cất từ chúng; Chất bitum; Sáp khoáng | $8,2tỷ | 8,5% |
| 5 | Các sản phẩm bằng sắt hoặc thép | $4,3tỷ | 4,4% |
| 6 | Dụng cụ và thiết bị quang học, nhiếp ảnh, quay phim, đo lường, kiểm tra, chính xác, y tế hoặc phẫu thuật; Các bộ phận và phụ kiện của chúng | $3,0tỷ | 3,1% |
| 7 | Nhựa và các sản phẩm bằng nhựa | $2,8tỷ | 2,8% |
| 8 | Nội thất; Bộ đồ giường, nệm, khung đệm, đệm và các đồ nội thất nhồi bông tương tự; Đèn và bộ đèn, chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác; Biển hiệu được chiếu sáng, Biển tên được chiếu sáng và các loại tương tự; Nhà tiền chế | $2,8tỷ | 2,8% |
| 9 | Niken và các sản phẩm bằng niken | $2,7tỷ | 2,8% |
| 10 | Sản phẩm dược phẩm | $2,6tỷ | 2,7% |
05Bản đồ Đối tác Thương mại
06Phân tích
Nhà máy tinh luyện niken lý giải hoạt động thương mại niken hai chiều của Na Uy
Na Uy nhập khẩu hàng hóa trị giá 96,98 tỷ USD vào năm 2023, giảm 7,15% so với mức 104,45 tỷ USD năm 2022. Niken và các sản phẩm từ niken chiếm 2,83% tổng kim ngạch này, tương đương 2,75 tỷ USD. Danh mục này cũng xuất hiện trong danh sách xuất khẩu của Na Uy và được đề cập trong dữ liệu xuất khẩu đi kèm của quốc gia này. Nhà máy tinh luyện Nikkelverk của Glencore tại Kristiansand, Na Uy, là nhà máy tinh luyện niken lớn nhất ở thế giới phương Tây. Glencore cũng vận hành các mỏ niken tại Canada, Úc và New Caledonia, cung cấp nguyên liệu cho chuỗi cung ứng niken rộng lớn hơn của tập đoàn. Nhiều khả năng nguyên liệu chứa niken từ những mỏ như vậy được vận chuyển đến Kristiansand để tinh luyện. Sau đó, ít nhất một phần sản phẩm hoàn thiện được xuất khẩu trở lại ra nước ngoài, trở thành một trong những nhóm hàng xuất khẩu có quy mô nhỏ hơn của Na Uy.
Nói cách khác, số liệu nhập khẩu và xuất khẩu của cùng một nguyên liệu thô thường phản ánh hai giai đoạn khác nhau của cùng một quy trình công nghiệp, chứ không phải hai luồng thương mại không liên quan. Một nhà máy tinh luyện duy nhất có thể đồng thời xuất hiện ở cả hai phía trong cán cân thương mại của một quốc gia: nhập quặng hoặc quặng tinh luyện sơ bộ từ một nhóm nước, đồng thời xuất khẩu kim loại đã được tinh luyện hoàn chỉnh cho một nhóm khách hàng hoàn toàn khác. Thống kê thương mại phân loại hàng hóa theo nhóm sản phẩm và quốc gia. Những số liệu này không theo dõi doanh nghiệp nào thực hiện giao dịch hoặc nguyên liệu đã trải qua đến giai đoạn chế biến nào. Một hoạt động công nghiệp phức tạp như tinh luyện kim loại có thể tạo ra các luồng thương mại theo cả hai chiều trong cùng một nhóm phân loại rộng.
Nhà máy lọc dầu duy nhất của Na Uy không thể đáp ứng toàn bộ nhu cầu nhiên liệu trong nước
Nhiên liệu khoáng chiếm 8,47% kim ngạch nhập khẩu, tương đương 8,22 tỷ USD. Đây là con số đáng chú ý khi xét đến vị thế của Na Uy là một trong những nước xuất khẩu khí đốt tự nhiên lớn nhất thế giới, vấn đề được phân tích sâu hơn trong dữ liệu xuất khẩu đi kèm của quốc gia này. Mongstad, nhà máy lọc dầu lớn duy nhất của Na Uy, đáp ứng hơn 80% tổng nhu cầu nhiên liệu hằng năm của cả nước. Phần nhu cầu còn lại, cùng với những loại sản phẩm tinh chế cụ thể mà cơ sở duy nhất này không sản xuất, phải được cung cấp từ nước ngoài. Ngay cả một quốc gia xuất khẩu khối lượng năng lượng thô khổng lồ vẫn có thể phải nhập khẩu các sản phẩm nhiên liệu thành phẩm. Khai thác tài nguyên và tinh chế chúng thành dạng có thể sử dụng là hai năng lực công nghiệp hoàn toàn khác nhau. Na Uy đã xây dựng được thế mạnh đẳng cấp thế giới trong lĩnh vực thứ nhất nhưng chưa phát triển năng lực tương đương đầy đủ trong lĩnh vực thứ hai.
Máy móc và phương tiện giao thông dẫn đầu danh sách nhập khẩu đa dạng
Máy móc và thiết bị cơ khí đứng đầu tất cả các nhóm hàng nhập khẩu, chiếm 13,39% tổng kim ngạch, tương đương 12,99 tỷ USD. Phương tiện giao thông chiếm thêm 11,26% (10,92 tỷ USD), phản ánh mức độ phụ thuộc gần như hoàn toàn của Na Uy vào ô tô nhập khẩu. Trong những năm gần đây, thị trường này đã chuyển mạnh sang các mẫu xe điện khi quốc gia này theo đuổi những chính sách quyết liệt nhằm thúc đẩy việc sử dụng xe điện. Máy móc và thiết bị điện chiếm 9,63% (9,34 tỷ USD), còn các sản phẩm bằng sắt và thép đóng góp 4,38% (4,25 tỷ USD). Cả hai nhóm hàng đều phục vụ ngành xây dựng và ngành dầu khí ngoài khơi, vốn là trụ cột quan trọng trong nền kinh tế xuất khẩu của Na Uy.
Các dụng cụ quang học, nhiếp ảnh và đo lường chiếm thêm 3,09% (2,99 tỷ USD), trong khi nhựa chiếm 2,85% (2,76 tỷ USD). Đồ nội thất đóng góp 2,84% (2,75 tỷ USD), còn các sản phẩm dược phẩm khép lại danh sách mười nhóm hàng nhập khẩu hàng đầu với tỷ trọng 2,66% (2,58 tỷ USD). Đây là lĩnh vực mà ngành công nghiệp trong nước của Na Uy không thể cung cấp ở quy mô đáng kể. Không nhóm hàng nhỏ hơn nào trong số này đạt quy mô gần bằng máy móc hoặc phương tiện giao thông. Tuy nhiên, khi xét tổng thể, chúng cho thấy một nền kinh tế giàu có, có mức tiêu dùng cao và nhập khẩu nhiều loại hàng hóa công nghiệp đa dạng thay vì tập trung vào chỉ một hoặc hai sản phẩm.
Đức cung cấp 11,32% lượng hàng nhập khẩu (10,98 tỷ USD), còn Trung Quốc chiếm 11,17% (10,83 tỷ USD). Thụy Điển đóng góp 10,78% (10,46 tỷ USD), trong khi Hoa Kỳ chiếm 7,58% (7,35 tỷ USD). Hà Lan cung cấp 4,80% (4,65 tỷ USD), còn Đan Mạch chiếm 4,65% (4,51 tỷ USD). Vương quốc Anh đóng góp 4,48% (4,35 tỷ USD), còn Ba Lan chiếm 3,59% (3,48 tỷ USD). Ý cung cấp 3,09% (3,00 tỷ USD), còn Pháp đứng cuối danh sách mười đối tác hàng đầu với tỷ trọng 2,83% (2,75 tỷ USD). Tổng cộng, Đức, Trung Quốc và Thụy Điển chiếm 33,27% tổng giá trị nhập khẩu. Đây là cơ cấu phân bổ đồng đều hơn nhiều so với cơ cấu tập trung ở phía xuất khẩu của Na Uy, nơi một cặp khách hàng duy nhất chiếm ưu thế. Tổng kim ngạch nhập khẩu đã biến động không đồng đều trong năm năm qua. Năm 2019, con số này đạt 86,14 tỷ USD, giảm xuống còn 81,62 tỷ USD vào năm 2020 khi đại dịch làm gián đoạn thương mại toàn cầu, sau đó tăng lên 99,25 tỷ USD năm 2021 và 104,45 tỷ USD năm 2022, trước khi giảm trở lại còn 96,98 tỷ USD vào năm 2023.