01Điểm Chính
- Comoros đã xuất khẩu hàng hóa trị giá 8,28 tỷ USD vào năm 2023, gần như không thay đổi so với mức 8,30 tỷ USD của năm 2022, giảm 0,28%.
- Nhiên liệu khoáng chiếm ưu thế trong cơ cấu xuất khẩu với 57,61% (4,77 tỷ USD), gần như hoàn toàn nhờ khí tự nhiên hóa lỏng mà Mozambique chỉ bắt đầu xuất khẩu vào tháng 11 năm 2022.
- Nhôm từ một nhà máy luyện duy nhất gần Maputo đóng góp 15,41% (1,28 tỷ USD), mặc dù nhà máy này đã ngừng sản xuất vào tháng 3 năm 2026 do tranh chấp về điện, một rủi ro nằm ngoài dữ liệu năm 2023 này.
- Ấn Độ đã sít sao vượt Trung Quốc và Nam Phi để trở thành điểm đến xuất khẩu hàng đầu của Mozambique, mua 15,64% tổng kim ngạch xuất khẩu (1,29 tỷ USD).
02Xu Hướng 5 Năm
| Năm | 2019 | 2020 | 2021 | 2022 | 2023 |
|---|---|---|---|---|---|
| Giá trị | $4,8tỷ | $3,7tỷ | $5,7tỷ | $8,3tỷ | $8,3tỷ |
03Thị trường Xuất khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Đối tác | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Ấn Độ | $1,3tỷ | 15,6% |
| 2 | Trung Quốc | $1,2tỷ | 14,2% |
| 3 | Nam Phi | $1,2tỷ | 14,0% |
| 4 | Hàn Quốc | $466,6triệu | 5,6% |
| 5 | Vương quốc Anh | $399,8triệu | 4,8% |
| 6 | Singapore | $390,3triệu | 4,7% |
| 7 | Thái Lan | $380,1triệu | 4,6% |
| 8 | Việt Nam | $324,3triệu | 3,9% |
| 9 | Hà Lan | $304,8triệu | 3,7% |
| 10 | Italy | $244,0triệu | 2,9% |
04Nhóm hàng Xuất khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Nhóm hàng | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Nhiên liệu khoáng, dầu khoáng và các sản phẩm chưng cất từ chúng; Chất bitum; Sáp khoáng | $4,8tỷ | 57,6% |
| 2 | Nhôm và các sản phẩm bằng nhôm | $1,3tỷ | 15,4% |
| 3 | Quặng, xỉ và tro | $516,5triệu | 6,2% |
| 4 | Hạt có dầu và quả có dầu; Các loại ngũ cốc, hạt và trái cây khác; Cây công nghiệp hoặc cây dược liệu; Rơm và thức ăn gia súc | $278,1triệu | 3,4% |
| 5 | Ngọc trai tự nhiên hoặc nuôi cấy, đá quý hoặc đá bán quý, kim loại quý, kim loại được phủ kim loại quý và các sản phẩm bằng chúng; Đồ trang sức giả; đồng xu | $260,6triệu | 3,1% |
| 6 | Thuốc lá và các sản phẩm thay thế thuốc lá được sản xuất | $154,2triệu | 1,9% |
| 7 | Rau ăn được và một số loại rễ và củ | $150,2triệu | 1,8% |
| 8 | Trái cây và các loại hạt ăn được; Vỏ trái cây họ cam quýt hoặc dưa | $128,1triệu | 1,5% |
| 9 | Muối; Lưu huỳnh; Đất và Đá; Vật liệu trát tường, vôi và xi măng | $128,0triệu | 1,5% |
| 10 | Phân bón | $97,4triệu | 1,2% |
05Bản đồ Đối tác Thương mại
06Phân tích
LNG nổi đã biến Mozambique thành nước xuất khẩu khí đốt gần như chỉ sau một đêm
Mozambique đã xuất khẩu hàng hóa trị giá 8,28 tỷ USD vào năm 2023, giảm nhẹ 0,28% so với mức 8,30 tỷ USD của năm trước. Riêng nhiên liệu khoáng đã chiếm hơn một nửa tổng kim ngạch này, ở mức 57,61% (4,77 tỷ USD). Điều đó khiến đây trở thành nhóm hàng xuất khẩu chủ lực có mức độ tập trung cao nhất trong số các quốc gia trong bộ dữ liệu này. Cơ sở LNG nổi Coral Sul do Eni vận hành ngoài khơi lưu vực Rovuma đã vận chuyển lô khí tự nhiên hóa lỏng đầu tiên vào tháng 11 năm 2022. Cơ sở này có công suất sản xuất 3,4 triệu tấn mỗi năm. Chính dự án duy nhất này là lý do xuất khẩu nhiên liệu khoáng của Mozambique gần như không đáng kể vài năm trước nhưng hiện đã trở thành trụ cột của toàn bộ nền kinh tế xuất khẩu.
Câu chuyện về khí đốt mới chỉ bắt đầu. Một dự án LNG trên đất liền lớn hơn nhiều do TotalEnergies dẫn dắt tại Cabo Delgado đã nằm trong tình trạng bất khả kháng kể từ khi một cuộc tấn công của lực lượng nổi dậy nhằm vào thị trấn Palma gần đó xảy ra vào tháng 4 năm 2021. Tình trạng này chỉ được dỡ bỏ vào tháng 11 năm 2025, và các chuyến hàng đầu tiên hiện được đặt mục tiêu vào năm 2029. Lượng khí đốt xuất khẩu đã xuất hiện trong dữ liệu năm 2023 đến từ cơ sở Coral Sul nhỏ hơn ngoài khơi. Dự án trên đất liền lớn hơn, có thể vượt xa quy mô của dự án này, vẫn còn cách nhiều năm nữa mới đi vào hoạt động. Kim ngạch xuất khẩu nhiên liệu của Mozambique nhiều khả năng sẽ tiếp tục tăng vượt xa năm 2023 khi làn sóng sản xuất thứ hai đi vào hoạt động, với điều kiện tình hình an ninh ở phía bắc được duy trì. Than được khai thác từ lưu vực Moatize thuộc tỉnh Tete đã nằm trong cùng nhóm nhiên liệu khoáng này hơn một thập kỷ, nhưng tỷ trọng của nó đã giảm nhanh trước sự xuất hiện đột ngột của LNG, dù bản thân các chuyến hàng than vẫn chưa biến mất.
Nhôm, titan và hồng ngọc hoàn thiện cơ cấu xuất khẩu, nhưng một nhà máy đang đối mặt với rủi ro
Nhôm chiếm 15,41% kim ngạch xuất khẩu của Mozambique trong năm 2023, trị giá 1,28 tỷ USD. Gần như toàn bộ sản lượng đến từ một nhà máy luyện duy nhất gần Maputo, riêng nhà máy này đã chiếm khoảng 4% GDP của Mozambique. Nhà máy luyện này chuyển sang trạng thái bảo dưỡng và duy trì vào tháng 3 năm 2026 sau khi South32 không thể đảm bảo nguồn điện đủ và có giá hợp lý; IMF đã cảnh báo việc ngừng hoạt động này gây ra những rủi ro suy giảm đáng kể đối với nền kinh tế Mozambique. Việc ngừng hoạt động nằm ngoài các số liệu năm 2023 được trình bày ở đây, nhưng đe dọa nhóm hàng xuất khẩu lớn thứ hai của Mozambique trong thời gian tới. Quặng, xỉ và tro đóng góp 6,24% (517 triệu USD), chủ yếu nhờ ilmenit và các khoáng sản chứa titan khác được khai thác từ các lớp cát khoáng nặng tại mỏ Moma trên bờ biển phía bắc. Đá quý và đá bán quý đóng góp 3,15% (261 triệu USD), phần lớn là hồng ngọc được khai thác từ mỏ Montepuez ở Cabo Delgado, nơi được đánh giá rộng rãi là một trong những phát hiện hồng ngọc quan trọng nhất trên thế giới.
Ngoài khai khoáng và năng lượng, danh mục xuất khẩu của Mozambique chuyển sang các sản phẩm nông nghiệp. Hạt có dầu và các loại ngũ cốc liên quan chiếm 3,36% (278 triệu USD). Thuốc lá đóng góp 1,86% (154 triệu USD), còn rau củ chiếm 1,82% (150 triệu USD). Trái cây và các loại hạt mang về 1,55% (128 triệu USD), trong khi muối, lưu huỳnh, xi măng và các khoáng sản liên quan đóng góp thêm 1,55% (128 triệu USD). Phân bón khép lại top 10 với 1,18% (97 triệu USD). Không nhóm nào trong số này có quy mô đủ để cạnh tranh với nhiên liệu hoặc nhôm. Tổng thể, chúng cho thấy một nền kinh tế vẫn xuất khẩu các sản phẩm nông nghiệp thô bên cạnh những mặt hàng khoáng sản và năng lượng có quy mô lớn hơn.
Ấn Độ vượt Trung Quốc và Nam Phi để trở thành khách hàng lớn nhất của Mozambique
Ấn Độ mua 15,64% hàng xuất khẩu của Mozambique trong năm 2023, trị giá 1,29 tỷ USD, nhỉnh hơn Trung Quốc với 14,20% (1,18 tỷ USD) và Nam Phi với 13,97% (1,16 tỷ USD). Ba thị trường này cộng lại chiếm 43,81% tổng giá trị xuất khẩu, một cơ cấu cân bằng hơn nhiều so với các quốc gia mà một đối tác thương mại duy nhất chiếm ưu thế. Hàn Quốc đứng tiếp theo với 5,64% (467 triệu USD), còn Vương quốc Anh đóng góp thêm 4,83% (400 triệu USD). Singapore chiếm 4,72% (390 triệu USD), và Thái Lan chiếm 4,59% (380 triệu USD). Việt Nam mua 3,92% (324 triệu USD), Hà Lan chiếm 3,68% (305 triệu USD), còn Ý hoàn tất top 10 với 2,95% (244 triệu USD). Sự phân bổ giữa các khách hàng châu Á và châu Phi này phù hợp chặt chẽ với cơ cấu xuất khẩu nhiên liệu và khoáng sản của Mozambique, bởi than, khí đốt và nhôm có xu hướng được đưa tới các nền kinh tế công nghiệp lớn thay vì tập trung vào một khối khu vực duy nhất.
Giá trị xuất khẩu biến động mạnh trong 5 năm qua trước khi ổn định gần mức cao mới. Tổng kim ngạch đạt 4,79 tỷ USD vào năm 2019, sau đó giảm xuống 3,72 tỷ USD vào năm 2020 khi đại dịch làm gián đoạn thương mại toàn cầu. Kim ngạch phục hồi lên 5,70 tỷ USD vào năm 2021, rồi tăng vọt lên 8,30 tỷ USD vào năm 2022 khi các chuyến hàng khí đốt của Coral Sul tăng mạnh, trước khi gần như giữ nguyên ở mức đó vào năm 2023 với 8,28 tỷ USD. Mức ổn định này cho thấy nền kinh tế xuất khẩu của Mozambique đã hình thành một mặt bằng mới được thúc đẩy bởi khí đốt, ít nhất cho đến khi dự án LNG trên đất liền lớn hơn nhiều bắt đầu vận chuyển hàng vào những năm cuối của thập niên này.