01Điểm Chính
- Estonia đã nhập khẩu hàng hóa trị giá 23,44 tỷ USD vào năm 2023, giảm 14,88% so với 27,54 tỷ USD vào năm 2022, một mức giảm theo sát khía cạnh xuất khẩu trong năm đó.
- Đức cung cấp 11,12% hàng nhập khẩu, trị giá 2,61 tỷ USD, là nhà cung cấp hàng đầu của Estonia, tiếp theo là Trung Quốc với 9,27%.
- Máy móc điện dẫn đầu mọi danh mục nhập khẩu ở mức 12,43% (2,91 tỷ USD), xếp sau ô tô ở mức 12,18% (2,86 tỷ USD).
- Ba nhà cung cấp hàng đầu của Estonia là Đức, Trung Quốc và Phần Lan chiếm 29,03% tổng giá trị nhập khẩu, danh sách ít tập trung hơn so với phía xuất khẩu.
02Xu Hướng 5 Năm
| Năm | 2019 | 2020 | 2021 | 2022 | 2023 |
|---|---|---|---|---|---|
| Giá trị | $18,7tỷ | $17,8tỷ | $24,2tỷ | $27,5tỷ | $23,4tỷ |
03Thị trường Nhập khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Đối tác | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Đức | $2,6tỷ | 11,1% |
| 2 | Trung Quốc | $2,2tỷ | 9,3% |
| 3 | Phần Lan | $2,0tỷ | 8,6% |
| 4 | Châu Âu khác | $1,6tỷ | 6,7% |
| 5 | Litva | $1,5tỷ | 6,6% |
| 6 | Ba Lan | $1,5tỷ | 6,4% |
| 7 | Latvia | $1,2tỷ | 5,2% |
| 8 | Thụy Điển | $1,1tỷ | 4,8% |
| 9 | Italy | $717,6triệu | 3,1% |
| 10 | Hà Lan | $706,0triệu | 3,0% |
04Nhóm hàng Nhập khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Nhóm hàng | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Máy móc, thiết bị điện và các bộ phận của chúng; Máy ghi và tái tạo âm thanh, máy ghi và tái tạo hình ảnh và âm thanh truyền hình cũng như các bộ phận và phụ kiện của những sản phẩm đó | $2,9tỷ | 12,4% |
| 2 | Các phương tiện không phải là toa xe đường sắt hoặc xe điện, và các bộ phận và phụ kiện của chúng | $2,9tỷ | 12,2% |
| 3 | Nhiên liệu khoáng, dầu khoáng và các sản phẩm chưng cất từ chúng; Chất bitum; Sáp khoáng | $2,5tỷ | 10,9% |
| 4 | Lò phản ứng hạt nhân, nồi hơi, máy móc và thiết bị cơ khí; Các bộ phận của chúng | $2,3tỷ | 9,9% |
| 5 | Nhựa và các sản phẩm bằng nhựa | $879,2triệu | 3,8% |
| 6 | Sản phẩm dược phẩm | $804,2triệu | 3,4% |
| 7 | Sắt thép | $758,2triệu | 3,2% |
| 8 | Gỗ và các sản phẩm bằng gỗ; Than gỗ | $704,1triệu | 3,0% |
| 9 | Các sản phẩm bằng sắt hoặc thép | $644,5triệu | 2,7% |
| 10 | Dụng cụ và thiết bị quang học, nhiếp ảnh, quay phim, đo lường, kiểm tra, chính xác, y tế hoặc phẫu thuật; Các bộ phận và phụ kiện của chúng | $522,5triệu | 2,2% |
05Bản đồ Đối tác Thương mại
06Phân tích
Không có nhà sản xuất ô tô nội địa nào có nghĩa là mọi phương tiện đều đến bằng tàu thủy hoặc đường sắt
Estonia đã nhập khẩu 23,44 tỷ USD hàng hóa vào năm 2023, giảm 14,88% so với 27,54 tỷ USD của năm trước, mức giảm gần bằng mức giảm 14,80% về mặt xuất khẩu cùng năm đó. Máy móc điện dẫn đầu mọi danh mục nhập khẩu, trị giá 2,91 tỷ USD, tương đương 12,43% trong tổng số, cùng danh mục cũng đứng đầu danh sách xuất khẩu của Estonia, phản ánh ngành điện tử của nước này được kết nối chặt chẽ như thế nào với chuỗi cung ứng rộng lớn hơn của châu Âu. Xe đứng thứ hai với 12,18% (2,86 tỷ USD). Estonia không có nhà máy sản xuất ô tô OEM hoặc sản xuất xe đại trà, vì vậy mọi ô tô trên đường phố ở Estonia đều đến từ nước ngoài, ngay cả khi quốc gia này xây dựng vị thế ngày càng tăng trong phần mềm ô tô và công nghệ di động được kết nối thay vì lắp ráp ô tô vật lý.
Nhiên liệu khoáng đứng thứ ba với 10,87% (2,55 tỷ USD), một con số ngang bằng với vị trí của Estonia là nước xuất khẩu dầu đá phiến. Ngành công nghiệp dầu đá phiến của Estonia, vận hành theo một quy trình độc đáo có từ năm 1924, thiên về xuất khẩu, với hơn 81% doanh số bán của ngành hóa chất là ra nước ngoài. Vì Estonia không tự sản xuất dầu thô và hầu hết sản lượng dầu đá phiến trong nước được vận chuyển ra nước ngoài thay vì ở nhà, nên nước này vẫn phải nhập khẩu xăng, dầu diesel và các sản phẩm dầu mỏ tinh chế khác thực sự cung cấp nhiên liệu cho các phương tiện của Estonia. Đó là lý do tại sao một quốc gia xuất khẩu nhiên liệu theo giá trị vẫn coi nhiên liệu khoáng là một mặt hàng nhập khẩu chính. Hai dòng nhiên liệu phục vụ các mục đích gần như hoàn toàn khác nhau và không loại nào thay thế cho loại nào tại thị trường nội địa của Estonia.
Máy móc và thiết bị cơ khí tăng thêm 9,92% (2,32 tỷ USD), lọt vào top 4 do điện tử, xe cộ, nhiên liệu và thiết bị công nghiệp thống trị. Nhựa đóng góp 3,75% (879,23 triệu USD) và dược phẩm chiếm 3,43% (804,23 triệu USD), một danh mục được hình thành do sản xuất thuốc trong nước hạn chế. Sắt thép tăng 3,23% (758,20 triệu USD), gắn liền với việc xây dựng đang diễn ra. Gỗ và các sản phẩm từ gỗ đóng góp 3,00% (704,12 triệu USD), một con số nhỏ hơn so với vị trí xuất khẩu của cùng loại nhưng vẫn đáng chú ý đối với một quốc gia có rừng rộng lớn như vậy, ám chỉ chuỗi cung ứng nơi gỗ thô hoặc gỗ sơ chế vượt qua biên giới nhiều lần trước khi đến tay người mua cuối cùng. Các sản phẩm bằng sắt hoặc thép tăng thêm 2,75% (644,47 triệu USD) và các dụng cụ quang học, nhiếp ảnh và y tế khép lại top 10 ở mức 2,23% (522,54 triệu USD).
Đức vượt qua Trung Quốc và Phần Lan ở vị trí đầu danh sách nhà cung cấp
Đức cung cấp 11,12% hàng nhập khẩu của Estonia, trị giá 2,61 tỷ USD, là nguồn lớn nhất. Trung Quốc đứng thứ hai với 9,27% (2,17 tỷ USD) và Phần Lan theo sau ở mức 8,64% (2,02 tỷ USD), là điểm đến xuất khẩu hàng đầu của Estonia nhưng chỉ đứng thứ ba về mặt nhập khẩu. Kết hợp lại, ba nhà cung cấp này chiếm 29,03% tổng giá trị nhập khẩu vào năm 2023, ba nhà cung cấp hàng đầu ít tập trung hơn đáng kể so với 36,20% được thấy ở phía xuất khẩu của Estonia.
Danh mục hải quan "Châu Âu khác", bao gồm các lô hàng không được chia theo quốc gia cụ thể, tăng thêm 6,69% (1,57 tỷ USD). Litva đóng góp 6,58% (1,54 tỷ USD) và Ba Lan đóng góp 6,43% (1,51 tỷ USD). Latvia chiếm 5,16% (1,21 tỷ USD) và Thụy Điển đóng góp 4,80% (1,13 tỷ USD). Italy tăng thêm 3,06% (717,62 triệu USD) và Hà Lan khép lại top 10 ở mức 3,01% (706,02 triệu USD). Mọi nước láng giềng vùng Baltic và Bắc Âu nổi bật trong danh sách xuất khẩu của Estonia cũng xuất hiện ở đây, nhấn mạnh mức độ dịch chuyển thương mại theo cả hai hướng trong khu vực này thay vì theo một chiều.
Xuất nhập khẩu gần như đi đúng hướng
Tổng nhập khẩu của Estonia đi theo con đường gần như giống như tổng xuất khẩu của nước này trong 5 năm. Nó đứng ở mức 18,67 tỷ USD vào năm 2019, sau đó giảm xuống còn 17,76 tỷ USD vào năm 2020 khi đại dịch kiềm chế thương mại toàn cầu. Nó đã tăng lên 24,20 tỷ USD vào năm 2021 và tăng cao hơn nữa lên 27,54 tỷ USD vào năm 2022, mức cao nhất trong khoảng thời gian 5 năm này. Tổng số 23,44 tỷ USD năm 2023 đánh dấu mức giảm 14,88% so với mức đỉnh đó.
Tổng xuất nhập khẩu của Estonia theo dõi chặt chẽ nhau hàng năm trong tập dữ liệu này, cả hai đều đạt đỉnh vào năm 2022 và đều giảm gần như cùng một tỷ lệ vào năm 2023. Sự đối xứng đó là bất thường và cho thấy một nền kinh tế nơi các linh kiện, máy móc và nhiên liệu được nhập khẩu trực tiếp vào những gì được sản xuất và vận chuyển trở lại, thay vì hai mặt của sổ cái chuyển động vì những lý do hoàn toàn riêng biệt. Sự suy giảm thương mại ở một phía của Estonia có xu hướng xuất hiện ở phía bên kia một cách nhanh chóng.
Sự kết hợp chặt chẽ đó cũng có nghĩa là các số liệu thương mại của Estonia phản ứng nhanh chóng với những thay đổi về nhu cầu trong khu vực thay vì tụt hậu so với cách mà một nền kinh tế cách ly hơn có thể làm. Do cả danh sách xuất nhập khẩu trùng lặp với các nước láng giềng Bắc Âu và Baltic, nên sự suy giảm ở Phần Lan, Đức hoặc khu vực đồng euro rộng hơn có thể xuất hiện trên cả hai phía dữ liệu thương mại của Estonia trong cùng kỳ báo cáo, thay vì xuất khẩu trước và chỉ nhập khẩu sau.