01Điểm Chính
- Madagascar nhập khẩu lượng hàng hóa trị giá 4,82 tỷ USD vào năm 2023, giảm 14,18% so với 5,61 tỷ USD vào năm 2022.
- Nhiên liệu khoáng dẫn đầu mọi danh mục nhập khẩu ở mức 20,67% (995,40 triệu USD), phản ánh một quốc gia không có sản xuất dầu trong nước.
- Oman đứng thứ hai trong số các nguồn nhập khẩu với 13,47% (648,80 triệu USD), là nước xuất khẩu dầu vùng Vịnh chuyên vận chuyển nhiên liệu đã lọc qua Ấn Độ Dương.
- Trung Quốc cung cấp 16,99% hàng nhập khẩu của Madagascar, trị giá 818,47 triệu USD, nhiều hơn bất kỳ nguồn nào khác.
02Xu Hướng 5 Năm
| Năm | 2019 | 2020 | 2021 | 2022 | 2023 |
|---|---|---|---|---|---|
| Giá trị | $3,9tỷ | $3,2tỷ | $4,4tỷ | $5,6tỷ | $4,8tỷ |
03Thị trường Nhập khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Đối tác | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Trung Quốc | $818,5triệu | 17,0% |
| 2 | Oman | $648,8triệu | 13,5% |
| 3 | Pháp | $540,7triệu | 11,2% |
| 4 | Ấn Độ | $420,7triệu | 8,7% |
| 5 | Nam Phi | $267,2triệu | 5,5% |
| 6 | Các Tiểu Vương quốc Ả Rập Thống nhất | $241,1triệu | 5,0% |
| 7 | Bỉ | $190,6triệu | 4,0% |
| 8 | Mauritius | $188,4triệu | 3,9% |
| 9 | Malaysia | $147,0triệu | 3,1% |
| 10 | Ai Cập | $117,2triệu | 2,4% |
04Nhóm hàng Nhập khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Nhóm hàng | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Nhiên liệu khoáng, dầu khoáng và các sản phẩm chưng cất từ chúng; Chất bitum; Sáp khoáng | $995,4triệu | 20,7% |
| 2 | Lò phản ứng hạt nhân, nồi hơi, máy móc và thiết bị cơ khí; Các bộ phận của chúng | $398,1triệu | 8,3% |
| 3 | Máy móc, thiết bị điện và các bộ phận của chúng; Máy ghi và tái tạo âm thanh, máy ghi và tái tạo hình ảnh và âm thanh truyền hình cũng như các bộ phận và phụ kiện của những sản phẩm đó | $271,4triệu | 5,6% |
| 4 | Ngũ cốc | $266,9triệu | 5,5% |
| 5 | Các phương tiện không phải là toa xe đường sắt hoặc xe điện, và các bộ phận và phụ kiện của chúng | $229,2triệu | 4,8% |
| 6 | Dầu mỡ động vật hoặc thực vật và các sản phẩm tách ra từ chúng; Chất béo ăn được đã chế biến; Sáp động vật hoặc thực vật | $199,0triệu | 4,1% |
| 7 | Sản phẩm dược phẩm | $172,6triệu | 3,6% |
| 8 | Muối; Lưu huỳnh; Đất và Đá; Vật liệu trát tường, vôi và xi măng | $156,6triệu | 3,3% |
| 9 | Nhựa và các sản phẩm bằng nhựa | $143,5triệu | 3,0% |
| 10 | Các sản phẩm bằng sắt hoặc thép | $141,1triệu | 2,9% |
05Bản đồ Đối tác Thương mại
06Phân tích
Nhiên liệu và thực phẩm thống trị hóa đơn nhập khẩu của Madagascar
Madagascar đã nhập khẩu hàng hóa trị giá 4,82 tỷ USD vào năm 2023, giảm 14,18% so với 5,61 tỷ USD vào năm 2022. Nhiên liệu khoáng đứng đầu mọi danh mục nhập khẩu với 20,67% tổng giá trị, trị giá 995,40 triệu USD. Madagascar không tự sản xuất dầu thô nên phụ thuộc hoàn toàn vào nhiên liệu nhập khẩu. Phần lớn nhiên liệu đó đến dưới dạng sản phẩm đã tinh chế được vận chuyển từ các nhà xuất khẩu vùng Vịnh như Oman, nơi có vị trí dọc theo các tuyến thương mại Ấn Độ Dương khiến nước này trở thành nhà cung cấp tự nhiên trong khu vực cho các nền kinh tế đảo như Madagascar. Vị trí địa lý đó quan trọng hơn đối với một quốc gia có khả năng tiếp cận dễ dàng hơn với các nhà cung cấp thay thế, vì việc vận chuyển nhiên liệu đã tinh chế qua những khoảng cách xa hơn sẽ làm tăng thêm chi phí mà một nền kinh tế nhỏ hơn, nghèo hơn khó có thể gánh chịu. Máy móc đóng góp 8,27% (398,13 triệu USD) và máy móc điện tăng thêm 5,63% (271,39 triệu USD). Ngũ cốc, chủ yếu là gạo, đứng thứ tư với 5,54% (266,94 triệu USD). Nhập khẩu gạo của Madagascar đã tăng từ 262.002 tấn vào năm 2024 lên hơn 800.000 tấn vào năm 2025, một phần do nhập khẩu giá rẻ làm giảm giá sản xuất trong nước và do hạn hán và lốc xoáy định kỳ làm gián đoạn vụ thu hoạch trong nước, mặc dù gạo là cây trồng chủ lực của đất nước. Để đáp lại, chính phủ Madagascar đã tăng thuế nhập khẩu gạo lên 20% và tiến hành một cuộc điều tra tự vệ của WTO nhằm bảo vệ người trồng trọt trong nước khỏi những gì các quan chức coi là cạnh tranh giá cả không công bằng từ nước ngoài.
Phương tiện giao thông tăng thêm 4,76% (229,15 triệu USD), trong khi dầu mỡ động vật, thực vật và vi sinh vật đóng góp 4,13% (198,96 triệu USD). Các sản phẩm dược phẩm cung cấp 3,58% (172,64 triệu USD) và muối, lưu huỳnh và đá tăng thêm 3,25% (156,61 triệu USD). Nhựa đóng góp 2,98% (143,53 triệu USD) và các mặt hàng sắt hoặc thép đứng trong top 10 ở mức 2,93% (141,09 triệu USD). Ngoài nhiên liệu và gạo, danh sách này được coi là giỏ hàng tiêu dùng và công nghiệp thông thường của một nền kinh tế đảo đang phát triển vẫn đang xây dựng cơ sở sản xuất của riêng mình, nhập khẩu tư liệu sản xuất và thành phẩm thay vì sản xuất hầu hết trong nước. Mô hình đó là điển hình của các nền kinh tế có thu nhập thấp ở giai đoạn đầu của quá trình công nghiệp hóa, nơi việc xây dựng năng lực sản xuất máy móc, phương tiện và dược phẩm trong nước mất nhiều thời gian hơn so với việc chỉ mua thành phẩm từ nước ngoài.
Trung Quốc dẫn đầu các nhà cung cấp, với Oman ở vị trí thứ hai nhưng đáng chú ý
Trung Quốc cung cấp 16,99% hàng nhập khẩu của Madagascar vào năm 2023, trị giá 818,47 triệu USD, nhiều hơn bất kỳ nguồn nào khác. Oman đứng thứ hai với 13,47% (648,80 triệu USD), gần như hoàn toàn là các chuyến hàng nhiên liệu giải thích phần lớn quy mô của danh mục nhiên liệu khoáng sản. Pháp đứng thứ ba với 11,23% (540,70 triệu USD), tiếp tục mối quan hệ thương mại thời thuộc địa cũng có thể thấy ở mặt xuất khẩu của Madagascar. Cùng với nhau, ba nguồn hàng đầu này chiếm 41,69% tổng giá trị nhập khẩu, mức độ tập trung vừa phải giữa trung tâm sản xuất châu Á, nhà xuất khẩu năng lượng vùng Vịnh và đối tác thương mại lâu đời của châu Âu.
Ấn Độ cung cấp 8,73% (420,68 triệu USD), phần lớn là gạo và các mặt hàng lương thực khác. Nam Phi đóng góp 5,55% (267,23 triệu USD) và Các Tiểu Vương quốc Ả Rập Thống nhất đóng góp 5,01% (241,11 triệu USD), một trung tâm thương mại và năng lượng khác của vùng Vịnh. Bỉ cung cấp 3,96% (190,63 triệu USD) và Mauritius đóng góp 3,91% (188,38 triệu USD), phản ánh vai trò của nó là trung tâm thương mại và hậu cần khu vực cho Tây Nam Ấn Độ Dương. Malaysia tăng thêm 3,05% (146,97 triệu USD) và Ai Cập khép lại top 10 ở mức 2,43% (117,22 triệu USD).
Nhập khẩu đã giảm trở lại từ mức đỉnh năm 2022
Tổng nhập khẩu của Madagascar cũng đi theo con đường biến động tương tự như xuất khẩu của nước này trong 5 năm qua. Nó đứng ở mức 3,94 tỷ USD vào năm 2019, giảm xuống còn 3,22 tỷ USD vào năm 2020 do đại dịch làm gián đoạn thương mại toàn cầu, sau đó phục hồi lên 4,41 tỷ USD vào năm 2021 và tăng vọt lên 5,61 tỷ USD vào năm 2022, mức cao nhất trong khoảng thời gian 5 năm. Nó giảm xuống còn 4,82 tỷ USD vào năm 2023, giảm 14,18% so với mức đỉnh đó.
Mức tăng đột biến năm 2022 đi kèm với đợt tăng giá năng lượng và lương thực toàn cầu tương tự đã ảnh hưởng đến hóa đơn nhập khẩu trên khắp thế giới đang phát triển trong năm đó, trước khi giá giảm trở lại cho đến năm 2023. Thu nhập từ xuất khẩu niken và vani của Madagascar cũng chuyển động theo một chu kỳ tương tự nhưng không giống hệt nhau. Sự không phù hợp đó có nghĩa là khoảng cách giữa số tiền một quốc gia kiếm được ở nước ngoài và số tiền quốc gia đó cần mua để làm nhiên liệu và thực phẩm có thể mở rộng hoặc thu hẹp đáng kể từ năm này sang năm tiếp theo, tùy thuộc vào nhóm giá hàng hóa nào sẽ tăng nhanh hơn. Một quốc gia phụ thuộc vào nhiên liệu nhập khẩu và ngành trồng lúa vẫn đang hướng tới tự cung tự cấp có thể sẽ tiếp tục phải chứng kiến hóa đơn nhập khẩu của mình theo sát giá hàng hóa toàn cầu trong nhiều năm tới. Mô hình đó có thể sẽ tồn tại cho đến khi sản xuất gạo trong nước và bất kỳ khoản đầu tư năng lượng nào trong tương lai sẽ thu hẹp đáng kể sự phụ thuộc hiện tại của đất nước vào các nhà cung cấp nước ngoài cho cả hai lĩnh vực này.