01Điểm Chính
- Mauritius đã nhập khẩu lượng hàng hóa trị giá 6.28 tỷ USD trong năm 2023, giảm 5.07% so với mức 6.62 tỷ USD của năm 2022.
- Nhiên liệu khoáng là nhóm hàng nhập khẩu lớn nhất, chiếm 20.58% (1.29 tỷ USD), do hòn đảo này không có sản lượng dầu mỏ hoặc khí đốt trong nước.
- Trung Quốc cung cấp 15.81% lượng hàng nhập khẩu (993.08 triệu USD), nhiều hơn bất kỳ quốc gia nào khác.
- Các Tiểu vương quốc Ả Rập Thống nhất cung cấp 11.08% lượng hàng nhập khẩu (695.75 triệu USD), phản ánh cả hoạt động thương mại nhiên liệu và vai trò của Dubai như một trung tâm vàng toàn cầu cung cấp nguyên liệu cho ngành trang sức của Mauritius.
02Xu Hướng 5 Năm
| Năm | 2019 | 2020 | 2021 | 2022 | 2023 |
|---|---|---|---|---|---|
| Giá trị | $5,6tỷ | $4,2tỷ | $5,1tỷ | $6,6tỷ | $6,3tỷ |
03Thị trường Nhập khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Đối tác | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Trung Quốc | $993,1triệu | 15,8% |
| 2 | Các Tiểu Vương quốc Ả Rập Thống nhất | $695,8triệu | 11,1% |
| 3 | Ấn Độ | $642,6triệu | 10,2% |
| 4 | Nam Phi | $457,2triệu | 7,3% |
| 5 | Pháp | $384,0triệu | 6,1% |
| 6 | Đức | $208,2triệu | 3,3% |
| 7 | Nhật Bản | $191,8triệu | 3,1% |
| 8 | Oman | $177,9triệu | 2,8% |
| 9 | Tây Ban Nha | $150,0triệu | 2,4% |
| 10 | Italy | $138,2triệu | 2,2% |
04Nhóm hàng Nhập khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Nhóm hàng | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Nhiên liệu khoáng, dầu khoáng và các sản phẩm chưng cất từ chúng; Chất bitum; Sáp khoáng | $1,3tỷ | 20,6% |
| 2 | Các phương tiện không phải là toa xe đường sắt hoặc xe điện, và các bộ phận và phụ kiện của chúng | $565,9triệu | 9,0% |
| 3 | Lò phản ứng hạt nhân, nồi hơi, máy móc và thiết bị cơ khí; Các bộ phận của chúng | $437,9triệu | 7,0% |
| 4 | Máy móc, thiết bị điện và các bộ phận của chúng; Máy ghi và tái tạo âm thanh, máy ghi và tái tạo hình ảnh và âm thanh truyền hình cũng như các bộ phận và phụ kiện của những sản phẩm đó | $411,5triệu | 6,6% |
| 5 | Cá và động vật giáp xác, động vật thân mềm và động vật không xương sống dưới nước khác | $263,5triệu | 4,2% |
| 6 | Sản phẩm dược phẩm | $187,8triệu | 3,0% |
| 7 | Nhựa và các sản phẩm bằng nhựa | $161,9triệu | 2,6% |
| 8 | Ngũ cốc | $159,8triệu | 2,5% |
| 9 | Ngọc trai tự nhiên hoặc nuôi cấy, đá quý hoặc đá bán quý, kim loại quý, kim loại được phủ kim loại quý và các sản phẩm bằng chúng; Đồ trang sức giả; đồng xu | $140,9triệu | 2,2% |
| 10 | Sản phẩm từ sữa; Trứng chim; Mật ong thiên nhiên; Sản phẩm ăn được có nguồn gốc động vật, chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác | $124,4triệu | 2,0% |
05Bản đồ Đối tác Thương mại
06Phân tích
Nhiên liệu và Phương tiện Dẫn đầu Danh sách Nhập khẩu Đa dạng
Mauritius đã nhập khẩu lượng hàng hóa trị giá 6.28 tỷ USD trong năm 2023, giảm 5.07% so với mức 6.62 tỷ USD của năm 2022. Nhiên liệu khoáng đứng đầu mọi nhóm hàng, chiếm 20.58% tổng kim ngạch, trị giá 1.29 tỷ USD. Hòn đảo này không có sản lượng dầu mỏ hoặc khí đốt riêng, vì vậy mọi lít nhiên liệu cung cấp năng lượng cho phương tiện, nhà máy và ngành du lịch đều được vận chuyển bằng đường biển. Phương tiện đứng tiếp theo với 9.01% (565.91 triệu USD), một nhóm bao gồm mọi thứ từ ô tô cá nhân đến xe buýt và xe tải vận chuyển hàng hóa và khách du lịch trên đảo. Máy móc chiếm 6.97% (437.92 triệu USD), còn máy móc và thiết bị điện đóng góp thêm 6.55% (411.51 triệu USD). Không nhóm nào trong hai nhóm này phản ánh một ngành công nghiệp nặng trong nước. Mauritius gần như không tự sản xuất bất kỳ thiết bị nào trong số này, vì vậy các khách sạn, nhà máy và dự án xây dựng đều dựa vào cùng một nguồn cung nhập khẩu.
Cá và động vật giáp xác chiếm 4.20% lượng hàng nhập khẩu (263.54 triệu USD), một nhóm có khả năng được đưa trực tiếp vào ngành công nghiệp đóng hộp cá ngừ của Mauritius. Các đội tàu lưới vây của Tây Ban Nha và Ý cung cấp sản lượng khai thác nguyên liệu cho các nhà máy đóng hộp trên đảo, trước khi phần lớn số cá này được xuất khẩu trở lại dưới dạng cá ngừ đã chế biến và đóng hộp. Các sản phẩm dược phẩm đóng góp 2.99% (187.80 triệu USD), còn nhựa chiếm 2.58% (161.90 triệu USD). Ngũ cốc chiếm 2.54% (159.80 triệu USD), chủ yếu là gạo và lúa mì mà hòn đảo này không thể sản xuất ở quy mô đủ lớn. Kim loại quý và các sản phẩm trang sức chiếm thêm 2.24% (140.91 triệu USD), bao gồm kim cương thô, vàng và đá quý cung cấp nguyên liệu cho chính ngành sản xuất chịu trách nhiệm cho một phần đáng kể kim ngạch xuất khẩu trang sức của Mauritius. Các sản phẩm sữa khép lại top 10 với 1.98% (124.39 triệu USD), một khoản mục tương đối khiêm tốn so với các nhóm khác.
Trung Quốc Cung cấp Hàng hóa, Các nước Vùng Vịnh Cung cấp Nhiên liệu và Vàng
Trung Quốc cung cấp 15.81% lượng hàng nhập khẩu của Mauritius trong năm 2023, trị giá 993.08 triệu USD, nhiều hơn bất kỳ quốc gia nào khác, với các mặt hàng từ máy móc đến hàng tiêu dùng. Mối quan hệ này rộng hơn bất kỳ câu chuyện thương mại nào xoay quanh một mặt hàng cụ thể. Nó phản ánh vị thế của Trung Quốc với tư cách là nhà cung cấp hàng sản xuất nói chung cho gần như mọi quốc gia trong cơ sở dữ liệu thông tin, chứ không phải một thỏa thuận riêng với Mauritius gắn với một ngành duy nhất như phần lớn các đối tác thương mại hàng đầu khác của quốc gia này. Các Tiểu vương quốc Ả Rập Thống nhất đứng tiếp theo với 11.08% (695.75 triệu USD), một tỷ trọng phản ánh cả thương mại nhiên liệu và một mối liên hệ thứ hai ít rõ ràng hơn. Dubai đã trở thành một trong những trung tâm giao dịch vàng lớn nhất thế giới, tái xuất khẩu vàng sang hơn 120 quốc gia sau khi kết nối các quốc gia sản xuất với người mua trên toàn cầu. Một phần vàng thô cung cấp cho ngành sản xuất trang sức của Mauritius nhiều khả năng đi qua Dubai trên đường đến hòn đảo.
Ấn Độ đứng thứ ba với 10.23% (642.61 triệu USD). Ấn Độ xuất khẩu các sản phẩm dầu mỏ, dược phẩm và hàng dệt may sang Mauritius, một mối quan hệ được chính thức hóa vào năm 2021 thông qua Hiệp định Đối tác và Hợp tác Kinh tế Toàn diện, thỏa thuận thương mại đầu tiên của Ấn Độ với một quốc gia châu Phi. Nam Phi cung cấp 7.28% (457.16 triệu USD), còn Pháp đóng góp 6.11% (384.05 triệu USD), phản ánh chiều ngược lại của một mối quan hệ thương mại cũng đưa Pháp vào nhóm các thị trường xuất khẩu hàng đầu của Mauritius. Đức chiếm 3.31% (208.23 triệu USD), còn Nhật Bản cung cấp 3.05% (191.80 triệu USD), nhiều khả năng phản ánh nhóm phương tiện do Nhật Bản có thế mạnh về sản xuất ô tô. Oman đóng góp 2.83% (177.94 triệu USD), một nhà cung cấp nhiên liệu khác đến từ Vùng Vịnh. Tây Ban Nha và Ý hoàn tất top 10 với lần lượt 2.39% (149.95 triệu USD) và 2.20% (138.15 triệu USD), cũng chính là hai quốc gia có các đội tàu đánh bắt giúp các nhà máy đóng hộp của Mauritius duy trì nguồn cung cá ngừ nguyên liệu.
Đỉnh Cao Sau Đại Dịch Đang Dần Hạ Nhiệt
Giá trị nhập khẩu đã biến động mạnh trong 5 năm qua trước khi bắt đầu giảm. Tổng kim ngạch đạt 5.60 tỷ USD vào năm 2019, sau đó giảm xuống 4.22 tỷ USD vào năm 2020 khi đại dịch khiến cả thương mại và nhu cầu liên quan đến du lịch đều đình trệ. Kim ngạch phục hồi lên 5.15 tỷ USD vào năm 2021, rồi tăng vọt lên 6.62 tỷ USD vào năm 2022, mức cao nhất trong giai đoạn này. Đến năm 2023, con số này giảm xuống 6.28 tỷ USD, thấp hơn 5.07% so với mức đỉnh đó.
Mức tăng đột biến trong năm 2022 trùng với giai đoạn giá nhiên liệu toàn cầu tăng mạnh trên khắp thế giới, trong khi nhiên liệu khoáng chiếm hơn một phần năm tổng lượng hàng Mauritius mua từ nước ngoài. Thị trường năng lượng ổn định hơn trong năm 2023 tự nó đã giải thích phần lớn mức sụt giảm, mà không cần viện đến sự suy giảm rộng hơn trong nhu cầu tiêu dùng hoặc hoạt động sản xuất để giải thích phần còn lại. Với hóa đơn nhập khẩu phụ thuộc nhiều vào một mặt hàng biến động duy nhất như vậy, Mauritius sẽ tiếp tục cảm nhận rõ hơn những biến động năng lượng toàn cầu so với hầu hết các nhóm hàng xuất khẩu của mình. Phần còn lại của danh sách nhập khẩu tương đối ổn định. Phương tiện, máy móc và dược phẩm phản ánh nhịp độ đầu tư vào du lịch và hoạt động kinh tế nói chung nhiều hơn là bất kỳ cú sốc giá đơn lẻ nào, đây cũng là một phần lý do khiến những biến động ngoài nhóm nhiên liệu vẫn khiêm tốn hơn nhiều trong cùng giai đoạn 5 năm.