01Điểm Chính
- Romania xuất khẩu lượng hàng hóa trị giá 100,64 tỷ USD trong năm 2023, tăng 3,9% so với mức 96,83 tỷ USD năm 2022, lần đầu tiên vượt mốc 100 tỷ USD trong bộ dữ liệu kéo dài năm năm này.
- Máy móc và thiết bị điện đứng đầu các nhóm hàng xuất khẩu, chiếm 18,1% tổng kim ngạch (18,21 tỷ USD), nhỉnh hơn nhóm phương tiện giao thông với 15,5% (15,63 tỷ USD).
- Đức mua 20,8% hàng xuất khẩu của Romania (20,97 tỷ USD), nhiều hơn tổng giá trị của hai đối tác tiếp theo cộng lại.
- Chín trong số mười đối tác xuất khẩu lớn nhất của Romania là các quốc gia thành viên Liên minh châu Âu.
02Xu Hướng 5 Năm
| Năm | 2019 | 2020 | 2021 | 2022 | 2023 |
|---|---|---|---|---|---|
| Giá trị | $77,3tỷ | $71,0tỷ | $88,4tỷ | $96,8tỷ | $100,6tỷ |
03Thị trường Xuất khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Đối tác | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Đức | $21,0tỷ | 20,8% |
| 2 | Italy | $10,2tỷ | 10,2% |
| 3 | Pháp | $6,4tỷ | 6,3% |
| 4 | Hungary | $5,7tỷ | 5,7% |
| 5 | Bulgaria | $4,2tỷ | 4,2% |
| 6 | Ba Lan | $3,7tỷ | 3,7% |
| 7 | Hà Lan | $3,4tỷ | 3,4% |
| 8 | Thổ Nhĩ Kỳ | $3,3tỷ | 3,3% |
| 9 | Tây Ban Nha | $3,2tỷ | 3,2% |
| 10 | Séc | $3,2tỷ | 3,2% |
04Nhóm hàng Xuất khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Nhóm hàng | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Máy móc, thiết bị điện và các bộ phận của chúng; Máy ghi và tái tạo âm thanh, máy ghi và tái tạo hình ảnh và âm thanh truyền hình cũng như các bộ phận và phụ kiện của những sản phẩm đó | $18,2tỷ | 18,1% |
| 2 | Các phương tiện không phải là toa xe đường sắt hoặc xe điện, và các bộ phận và phụ kiện của chúng | $15,6tỷ | 15,5% |
| 3 | Lò phản ứng hạt nhân, nồi hơi, máy móc và thiết bị cơ khí; Các bộ phận của chúng | $10,2tỷ | 10,1% |
| 4 | Nhiên liệu khoáng, dầu khoáng và các sản phẩm chưng cất từ chúng; Chất bitum; Sáp khoáng | $5,3tỷ | 5,3% |
| 5 | Ngũ cốc | $4,5tỷ | 4,4% |
| 6 | Cao su và các sản phẩm bằng cao su | $3,6tỷ | 3,6% |
| 7 | Các sản phẩm bằng sắt hoặc thép | $3,4tỷ | 3,4% |
| 8 | Dụng cụ và thiết bị quang học, nhiếp ảnh, quay phim, đo lường, kiểm tra, chính xác, y tế hoặc phẫu thuật; Các bộ phận và phụ kiện của chúng | $3,2tỷ | 3,2% |
| 9 | Nội thất; Bộ đồ giường, nệm, khung đệm, đệm và các đồ nội thất nhồi bông tương tự; Đèn và bộ đèn, chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác; Biển hiệu được chiếu sáng, Biển tên được chiếu sáng và các loại tương tự; Nhà tiền chế | $3,1tỷ | 3,1% |
| 10 | Nhựa và các sản phẩm bằng nhựa | $2,6tỷ | 2,6% |
05Bản đồ Đối tác Thương mại
06Phân tích
Xuất khẩu lần đầu tiên vượt 100 tỷ USD trong bộ dữ liệu này
Romania xuất khẩu lượng hàng hóa trị giá 100,64 tỷ USD trong năm 2023, tăng 3,9% so với mức 96,83 tỷ USD năm 2022. Đây là tổng kim ngạch cao nhất của quốc gia này trong toàn bộ giai đoạn năm năm được thống kê, đồng thời đánh dấu năm tăng trưởng thứ tư liên tiếp kể từ mức đáy trong thời kỳ đại dịch.
Kim ngạch xuất khẩu đạt 77,30 tỷ USD vào năm 2019, sau đó giảm xuống còn 71,05 tỷ USD vào năm 2020 khi đại dịch làm gián đoạn thương mại toàn cầu. Quá trình phục hồi diễn ra nhanh chóng. Tổng kim ngạch tăng lên 88,39 tỷ USD vào năm 2021, tiếp tục đạt 96,83 tỷ USD vào năm 2022 và 100,64 tỷ USD vào năm 2023. Tổng kim ngạch xuất khẩu của Romania đã tăng khoảng một phần ba trong giai đoạn năm năm này, thể hiện xu hướng đi lên ổn định thay vì một đợt tăng vọt đột ngột. Kiểu tăng trưởng dần dần và bền vững này khác với tình hình tại một số nền kinh tế khác trong bộ dữ liệu, nơi một biến động giá hàng hóa hoặc đợt phục hồi mạnh sau đại dịch đã gây ra những thay đổi lớn hơn nhiều giữa các năm. Một nền tảng sản xuất đa dạng thường tăng trưởng đồng đều hơn so với nền kinh tế tập trung vào một mặt hàng xuất khẩu duy nhất có mức biến động cao.
Phương tiện giao thông và máy móc điện cho thấy nền tảng sản xuất ô tô quy mô lớn
Máy móc và thiết bị điện dẫn đầu tất cả các nhóm hàng xuất khẩu trong năm 2023, đạt giá trị 18,21 tỷ USD, tương đương 18,1% tổng kim ngạch, nhỉnh hơn nhóm phương tiện giao thông với tỷ trọng 15,5% (15,63 tỷ USD). Dacia-Renault và Ford là những trụ cột chính của ngành sản xuất ô tô Romania, và phần lớn nhóm máy móc điện có thể phản ánh hệ thống dây điện, thiết bị điện tử và linh kiện cung ứng cho chính ngành này, thay vì một lĩnh vực kinh doanh riêng biệt. Cả hai công ty đều vận hành các nhà máy lắp ráp quy mô lớn tại Romania, trong đó Dacia đặt tại Mioveni và Ford tại Craiova. Các nhà máy này sản xuất hàng trăm nghìn phương tiện mỗi năm cho những thị trường vượt xa phạm vi biên giới quốc gia. Máy móc và thiết bị cơ khí đóng góp thêm 10,1% (10,18 tỷ USD), còn nhiên liệu khoáng chiếm 5,3% (5,34 tỷ USD).
Ngũ cốc chiếm 4,4% (4,46 tỷ USD), phản ánh vị thế của Romania với tư cách là một nhà xuất khẩu ngũ cốc quan trọng của châu Âu. Cao su và các sản phẩm từ cao su, đặc biệt là lốp xe, đóng góp 3,6% (3,63 tỷ USD), một nhóm hàng khác có mối liên hệ chặt chẽ với ngành ô tô được đề cập ở trên. Các sản phẩm bằng sắt và thép chiếm 3,4% (3,38 tỷ USD), trong khi dụng cụ quang học và thiết bị đo lường đóng góp 3,2% (3,22 tỷ USD). Đồ nội thất chiếm 3,1% (3,08 tỷ USD), còn các sản phẩm nhựa khép lại danh sách mười nhóm hàng đứng đầu với tỷ trọng 2,6% (2,58 tỷ USD).
Máy móc điện, phương tiện giao thông, máy móc và cao su cộng lại chiếm gần một nửa tổng lượng hàng hóa Romania bán ra nước ngoài. Cả bốn nhóm đều có mối liên hệ với cùng một chuỗi cung ứng ô tô theo cách này hay cách khác. Rất ít nền kinh tế trong bộ dữ liệu này thể hiện mức độ tập trung cao tương tự quanh một cụm công nghiệp duy nhất trải rộng trên nhiều nhóm hàng xuất khẩu chính thức. Thống kê thương mại phân loại hàng hóa theo loại sản phẩm, xếp dây điện vào nhóm máy móc điện, ô tô hoàn chỉnh vào nhóm phương tiện giao thông và lốp xe vào nhóm cao su, mà không xét đến nhà máy hay chuỗi cung ứng thực tế đã sản xuất ra chúng. Khi xem xét cơ cấu các nhóm hàng theo góc nhìn này, có thể nhận ra một cụm công nghiệp duy nhất ẩn sau những gì thoạt nhìn giống như bốn nhóm hàng không liên quan với nhau.
Đức mua hơn một phần năm kim ngạch xuất khẩu của Romania
Đức mua 20,8% lượng hàng xuất khẩu của Romania trong năm 2023, với giá trị 20,97 tỷ USD, cao hơn tổng giá trị của hai đối tác tiếp theo trong danh sách cộng lại. Italy đứng thứ hai với tỷ trọng 10,2% (10,23 tỷ USD), tiếp theo là Pháp với 6,3% (6,38 tỷ USD). Tổng cộng, ba thị trường này chiếm 37,3% tổng giá trị xuất khẩu.
Hungary đóng góp 5,7% (5,70 tỷ USD), còn Bulgaria chiếm 4,2% (4,18 tỷ USD). Ba Lan chiếm 3,7% (3,70 tỷ USD), trong khi Hà Lan đóng góp 3,4% (3,40 tỷ USD). Thổ Nhĩ Kỳ chiếm 3,3% (3,31 tỷ USD), còn Tây Ban Nha đóng góp 3,2% (3,25 tỷ USD). Séc đứng cuối nhóm mười thị trường hàng đầu với tỷ trọng 3,2% (3,24 tỷ USD).
Chín trong số mười thị trường này là các quốc gia thành viên Liên minh châu Âu, trong đó Thổ Nhĩ Kỳ là ngoại lệ duy nhất. Mức độ tập trung này phản ánh sự hội nhập sâu rộng của Romania vào thị trường chung EU, nơi linh kiện và phương tiện hoàn chỉnh có thể di chuyển qua biên giới với rất ít trở ngại, cung ứng cho các nhà máy lắp ráp và đại lý trên khắp khu vực rộng lớn hơn thay vì chỉ hướng đến một khách hàng chi phối duy nhất. Hungary, Bulgaria, Ba Lan và Séc chiếm phần lớn các vị trí còn lại trong danh sách, cho thấy một xu hướng rộng hơn. Các nền kinh tế Trung và Đông Âu ngày càng đẩy mạnh giao thương với nhau, chứ không chỉ với Tây Âu, khi các chuỗi cung ứng khu vực đã phát triển hoàn thiện hơn trong hai thập kỷ qua kể từ khi gia nhập EU. Chuỗi cung ứng ô tô của Romania nằm ngay trung tâm mạng lưới khu vực rộng lớn này.
Xét tổng thể, dữ liệu xuất khẩu năm 2023 của Romania cho thấy đây là một nền kinh tế sản xuất dựa phần lớn vào ngành ô tô, với hoạt động bán hàng gần như hoàn toàn diễn ra trong Liên minh châu Âu và Đức là khách hàng đơn lẻ quan trọng nhất, vượt xa các thị trường khác. Sự kết hợp này đã tạo ra tăng trưởng ổn định và bền vững, thay vì chu kỳ bùng nổ rồi suy giảm như tại một số nền kinh tế khác trong bộ dữ liệu.