01Điểm Chính
- Romania nhập khẩu hàng hóa trị giá 131,96 tỷ USD vào năm 2023, giảm 0,6% so với mức 132,70 tỷ USD năm 2022, gần như đi ngang sau năm năm tăng trưởng liên tiếp.
- Máy móc và thiết bị điện đứng đầu các nhóm hàng nhập khẩu, chiếm 15,2% (20,10 tỷ USD), cũng là nhóm hàng dẫn đầu danh sách xuất khẩu của Romania.
- Đức cung cấp 19,4% lượng hàng nhập khẩu (25,59 tỷ USD), là đối tác đơn lẻ lớn nhất và cũng là quốc gia giữ vị trí chủ đạo trong hoạt động xuất khẩu.
- Bốn nhóm hàng gồm máy móc và thiết bị điện, máy móc, phương tiện vận tải và nhiên liệu khoáng sản dẫn đầu cả nhập khẩu lẫn xuất khẩu của Romania theo thứ tự gần như giống hệt nhau.
02Xu Hướng 5 Năm
| Năm | 2019 | 2020 | 2021 | 2022 | 2023 |
|---|---|---|---|---|---|
| Giá trị | $96,6tỷ | $92,1tỷ | $116,4tỷ | $132,7tỷ | $132,0tỷ |
03Thị trường Nhập khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Đối tác | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Đức | $25,6tỷ | 19,4% |
| 2 | Italy | $11,4tỷ | 8,7% |
| 3 | Hungary | $8,5tỷ | 6,5% |
| 4 | Ba Lan | $8,2tỷ | 6,2% |
| 5 | Trung Quốc | $7,3tỷ | 5,5% |
| 6 | Thổ Nhĩ Kỳ | $6,9tỷ | 5,2% |
| 7 | Bulgaria | $6,1tỷ | 4,7% |
| 8 | Hà Lan | $5,7tỷ | 4,3% |
| 9 | Pháp | $5,6tỷ | 4,3% |
| 10 | Áo | $4,6tỷ | 3,5% |
04Nhóm hàng Nhập khẩu Hàng đầu (2023)
| Xếp hạng | Nhóm hàng | Giá trị | Tỷ trọng |
|---|---|---|---|
| 1 | Máy móc, thiết bị điện và các bộ phận của chúng; Máy ghi và tái tạo âm thanh, máy ghi và tái tạo hình ảnh và âm thanh truyền hình cũng như các bộ phận và phụ kiện của những sản phẩm đó | $20,1tỷ | 15,2% |
| 2 | Lò phản ứng hạt nhân, nồi hơi, máy móc và thiết bị cơ khí; Các bộ phận của chúng | $14,6tỷ | 11,1% |
| 3 | Các phương tiện không phải là toa xe đường sắt hoặc xe điện, và các bộ phận và phụ kiện của chúng | $13,2tỷ | 10,0% |
| 4 | Nhiên liệu khoáng, dầu khoáng và các sản phẩm chưng cất từ chúng; Chất bitum; Sáp khoáng | $11,3tỷ | 8,5% |
| 5 | Nhựa và các sản phẩm bằng nhựa | $6,2tỷ | 4,7% |
| 6 | Sản phẩm dược phẩm | $5,5tỷ | 4,1% |
| 7 | Sắt thép | $4,4tỷ | 3,3% |
| 8 | Các sản phẩm bằng sắt hoặc thép | $4,0tỷ | 3,0% |
| 9 | Dụng cụ và thiết bị quang học, nhiếp ảnh, quay phim, đo lường, kiểm tra, chính xác, y tế hoặc phẫu thuật; Các bộ phận và phụ kiện của chúng | $3,1tỷ | 2,4% |
| 10 | Cao su và các sản phẩm bằng cao su | $2,3tỷ | 1,8% |
05Bản đồ Đối tác Thương mại
06Phân tích
Nhập khẩu gần như đi ngang sau khi đạt đỉnh vào năm 2022
Romania nhập khẩu hàng hóa trị giá 131,96 tỷ USD vào năm 2023, giảm 0,6% so với mức 132,70 tỷ USD năm 2022. Tổng giá trị năm 2022 là mức cao nhất trong năm năm trước đó, và đợt giảm nhẹ tiếp theo khiến tổng kim ngạch gần như không thay đổi, thay vì thực sự suy giảm.
Kim ngạch nhập khẩu đạt 96,64 tỷ USD vào năm 2019, sau đó giảm xuống còn 92,06 tỷ USD vào năm 2020 khi đại dịch làm gián đoạn thương mại toàn cầu. Quá trình phục hồi diễn ra nhanh chóng. Tổng kim ngạch tăng lên 116,40 tỷ USD vào năm 2021 và tiếp tục nhảy vọt lên 132,70 tỷ USD vào năm 2022, trước khi gần như giữ nguyên ở mức 131,96 tỷ USD vào năm 2023. Sau bốn năm tăng trưởng mạnh và thường diễn ra nhanh chóng, sự chững lại này cho thấy nền kinh tế đang ổn định trong một quy mô thương mại mới lớn hơn, thay vì mất đà tăng trưởng. Trong giai đoạn năm năm này, nhập khẩu và xuất khẩu của Romania gần như biến động theo cùng một hướng. Cả hai đều giảm vào năm 2020, cùng tăng mạnh trong năm 2021 và 2022, rồi nhìn chung duy trì mức tương đương trong năm 2023, như thể hiện trong dữ liệu xuất khẩu tương ứng của quốc gia này. Sự biến động song song đó tự nó đã mang nhiều ý nghĩa. Khi tổng kim ngạch nhập khẩu và xuất khẩu của một quốc gia bám sát nhau như vậy qua từng năm, điều đó thường cho thấy các ngành công nghiệp nền tảng giống nhau đang thúc đẩy cả hai chiều thương mại.
Các nhóm hàng ô tô giống nhau chiếm ưu thế ở cả hai chiều thương mại của Romania
Máy móc và thiết bị điện là nhóm hàng nhập khẩu lớn nhất năm 2023, đạt 20,10 tỷ USD, tương đương 15,2% tổng kim ngạch. Máy móc và thiết bị cơ khí đứng tiếp theo với 11,1% (14,59 tỷ USD), trong khi phương tiện vận tải chiếm 10,0% (13,21 tỷ USD). Nhiên liệu khoáng sản đóng góp 8,5% (11,25 tỷ USD). Đây cũng chính là bốn nhóm hàng đứng đầu danh sách xuất khẩu của Romania, được đề cập trong dữ liệu xuất khẩu tương ứng của quốc gia này, và chúng xuất hiện theo thứ tự gần như giống nhau ở cả hai chiều thương mại. Sự tương đồng giữa các nhóm hàng nhập khẩu chủ lực và các nhóm hàng xuất khẩu chủ lực của một quốc gia không phổ biến trong bộ dữ liệu này. Hiện tượng này thể hiện rõ nhất ở các nền kinh tế dựa vào hoạt động lắp ráp và sản xuất linh kiện, nơi cùng một hệ thống phân loại sản phẩm bao quát cả nguyên liệu đầu vào được nhập khẩu và hàng hóa thành phẩm được xuất khẩu.
Nhựa chiếm thêm 4,7% (6,24 tỷ USD), còn các sản phẩm dược phẩm đóng góp 4,1% (5,47 tỷ USD). Sắt và thép chiếm 3,3% (4,35 tỷ USD), trong khi các sản phẩm bằng sắt và thép đóng góp 3,0% (3,99 tỷ USD). Dụng cụ quang học và đo lường chiếm 2,4% (3,10 tỷ USD). Cao su, trong đó lốp xe là mặt hàng nổi bật, khép lại danh sách mười nhóm hàng hàng đầu với 1,8% (2,32 tỷ USD). Đây cũng là nhóm hàng xuất hiện gần đầu danh sách xuất khẩu của Romania.
Sự trùng lặp này không phải là ngẫu nhiên. Dacia-Renault và Ford, hai nhà sản xuất ô tô đóng vai trò trụ cột trong nền kinh tế xuất khẩu của Romania, nhập một phần lớn linh kiện, thiết bị điện tử và nguyên liệu từ nước ngoài trước khi lắp ráp xe hoàn chỉnh trong nước. Dây điện, bộ phận cơ khí, lốp xe và thậm chí một số phương tiện hoàn chỉnh được đưa vào Romania để phục vụ ngành công nghiệp này, trước khi ngành xuất khẩu trở lại một lượng lớn hơn nhiều ô tô và linh kiện thành phẩm.
Đức cung cấp gần một phần năm lượng hàng nhập khẩu của Romania
Đức cung cấp 19,4% lượng hàng nhập khẩu của Romania vào năm 2023, tương đương 25,59 tỷ USD, vượt xa các đối tác đơn lẻ khác. Italy đứng thứ hai với 8,7% (11,42 tỷ USD), tiếp theo là Hungary với 6,5% (8,54 tỷ USD). Tổng cộng, ba quốc gia cung cấp này chiếm 34,5% tổng giá trị nhập khẩu.
Ba Lan chiếm 6,2% (8,24 tỷ USD), còn Trung Quốc đóng góp 5,5% (7,31 tỷ USD). Thổ Nhĩ Kỳ chiếm 5,2% (6,89 tỷ USD), trong khi Bulgaria đóng góp 4,7% (6,15 tỷ USD). Hà Lan chiếm 4,3% (5,66 tỷ USD), còn Pháp đóng góp tỷ trọng gần như tương đương ở mức 4,3% (5,64 tỷ USD). Áo đứng cuối danh sách mười quốc gia hàng đầu với 3,5% (4,62 tỷ USD).
Vị thế của Đức với tư cách vừa là nhà cung cấp lớn nhất vừa là khách hàng lớn nhất của Romania, như được thể hiện trong dữ liệu xuất khẩu tương ứng của quốc gia này, phản ánh mức độ gắn kết chặt chẽ giữa hai nền kinh tế thông qua cùng một chuỗi cung ứng ô tô. Linh kiện và bộ phận được vận chuyển từ các nhà cung cấp Đức đến những nhà máy lắp ráp tại Romania, trong khi xe hoàn chỉnh và linh kiện được vận chuyển theo chiều ngược lại. Mối quan hệ thương mại hai chiều này cũng không chỉ giới hạn ở Đức. Một số quốc gia khác nằm gần đầu cả hai danh sách đối tác, trong đó có Ý, Hungary và Ba Lan, cũng thể hiện mô hình tương tự: vừa mua hàng từ Romania vừa cung cấp hàng hóa cho nước này. Đây là dấu hiệu của sự hội nhập sâu rộng trong chuỗi cung ứng khu vực, thay vì một mối quan hệ thương mại đơn giản chỉ diễn ra theo một chiều.
Xét tổng thể, dữ liệu nhập khẩu năm 2023 của Romania phản ánh gần như từng nhóm hàng trong cơ cấu xuất khẩu của nước này. Bức tranh đó cho thấy Romania nằm vững chắc ở vị trí trung tâm của chuỗi cung ứng ô tô châu Âu có tính liên kết cao, nhập khẩu đầu vào chủ yếu từ chính những quốc gia mà nước này xuất khẩu sản phẩm hoàn chỉnh sang.