Quốc kỳ Ma-rốc - Tổng quan thống kê thương mại
Châu Phi

Dữ liệu nhập khẩu của Maroc: 70,64 tỷ USD năm 2023, giảm 2,66%

Cập nhật Lần cuối: · Được rà soát bởi Megan Sun · Tổng giá trị Năm gần nhất (2023): $70,6tỷ · Thay đổi So với Năm trước: -2,7% Xem Dữ liệu Xuất khẩu

01Điểm Chính

  • Ma-rốc đã nhập khẩu lượng hàng hóa trị giá 70,64 tỷ USD trong năm 2023, giảm 2,66% so với mức 72,58 tỷ USD của năm 2022.
  • Nhiên liệu khoáng dẫn đầu mọi nhóm hàng nhập khẩu với tỷ trọng 17,05% (12,04 tỷ USD), do Ma-rốc gần như không có trữ lượng dầu mỏ hoặc khí đốt riêng.
  • Máy móc điện, phương tiện và máy móc cộng lại chiếm hơn một phần tư tổng nhập khẩu, cung cấp đầu vào cho chính ngành lắp ráp ô tô đang thúc đẩy xuất khẩu của Ma-rốc.
  • Tây Ban Nha cung cấp 15,68% hàng nhập khẩu (11,07 tỷ USD), nhiều hơn bất kỳ quốc gia nào khác, tiếp theo là Trung Quốc và Pháp.

02Xu Hướng 5 Năm

Xu hướng nhập khẩu của Ma-rốc, 5 năm Biểu đồ đường thể hiện giá trị nhập khẩu của Ma-rốc theo năm: 2019 $51,0tỷ, 2020 $44,5tỷ, 2021 $58,7tỷ, 2022 $72,6tỷ, 2023 $70,6tỷ $51,0tỷ 2019 $44,5tỷ 2020 $58,7tỷ 2021 $72,6tỷ 2022 $70,6tỷ 2023
Giá trị nhập khẩu của Ma-rốc theo năm
Năm 20192020202120222023
Giá trị $51,0tỷ$44,5tỷ$58,7tỷ$72,6tỷ$70,6tỷ

03Thị trường Nhập khẩu Hàng đầu (2023)

Xếp hạngĐối tácGiá trịTỷ trọng
1 Tây Ban Nha $11,1tỷ 15,7%
2 Trung Quốc $7,5tỷ 10,6%
3 Pháp $7,5tỷ 10,6%
4 Hoa Kỳ $6,0tỷ 8,4%
5 Thổ Nhĩ Kỳ $3,6tỷ 5,1%
6 Đức $3,5tỷ 4,9%
7 Italy $3,4tỷ 4,8%
8 Ả Rập Xê-út $2,3tỷ 3,3%
9 Bồ Đào Nha $1,6tỷ 2,3%
10 Brazil $1,6tỷ 2,2%

04Nhóm hàng Nhập khẩu Hàng đầu (2023)

Xếp hạngNhóm hàngGiá trịTỷ trọng
1 Nhiên liệu khoáng, dầu khoáng và các sản phẩm chưng cất từ ​​chúng; Chất bitum; Sáp khoáng $12,0tỷ 17,0%
2 Máy móc, thiết bị điện và các bộ phận của chúng; Máy ghi và tái tạo âm thanh, máy ghi và tái tạo hình ảnh và âm thanh truyền hình cũng như các bộ phận và phụ kiện của những sản phẩm đó $7,3tỷ 10,3%
3 Các phương tiện không phải là toa xe đường sắt hoặc xe điện, và các bộ phận và phụ kiện của chúng $6,5tỷ 9,2%
4 Lò phản ứng hạt nhân, nồi hơi, máy móc và thiết bị cơ khí; Các bộ phận của chúng $6,3tỷ 9,0%
5 Ngũ cốc $3,0tỷ 4,2%
6 Nhựa và các sản phẩm bằng nhựa $3,0tỷ 4,2%
7 Sắt thép $1,8tỷ 2,6%
8 Máy bay, tàu vũ trụ và các bộ phận của chúng $1,7tỷ 2,4%
9 Các sản phẩm bằng sắt hoặc thép $1,5tỷ 2,1%
10 Hóa chất vô cơ; Các hợp chất hữu cơ hoặc vô cơ của kim loại quý, kim loại đất hiếm, các nguyên tố phóng xạ hoặc đồng vị $1,2tỷ 1,7%

05Bản đồ Đối tác Thương mại

Đối tác thương mại hàng đầu của Ma-rốc, nhập khẩu Sơ đồ hình tia về các đối tác thương mại hàng đầu của Ma-rốc theo tỷ trọng nhập khẩu: Tây Ban Nha 15,7%, Trung Quốc 10,6%, Pháp 10,6%, Hoa Kỳ 8,4%, Thổ Nhĩ Kỳ 5,1%, Đức 4,9%, Italy 4,8%, Ả Rập Xê-út 3,3%, Bồ Đào Nha 2,3%, Brazil 2,2% Ma-rốc (Nước này) Tây Ban Nha 15,7% Trung Quốc 10,6% Pháp 10,6% Hoa Kỳ 8,4% Thổ Nhĩ Kỳ 5,1% Đức 4,9% Italy 4,8% Ả Rập Xê-út 3,3% Bồ Đào Nha 2,3% Brazil 2,2%

06Phân tích

Nhập khẩu nhiên liệu lấp đầy gần như toàn bộ khoảng trống năng lượng

Ma-rốc đã nhập khẩu lượng hàng hóa trị giá 70,64 tỷ USD trong năm 2023, giảm 2,66% so với mức 72,58 tỷ USD của năm 2022. Nhiên liệu khoáng dẫn đầu mọi nhóm hàng với tỷ trọng 17,05% tổng nhập khẩu, tương đương 12,04 tỷ USD. Trong những năm gần đây, nhập khẩu nhiên liệu hóa thạch chiếm khoảng 90% tổng nguồn cung năng lượng sơ cấp và 80% nguồn cung điện của Ma-rốc, do quốc gia này gần như không có trữ lượng dầu mỏ hoặc khí đốt trong nước. Sự phụ thuộc duy nhất này khiến nhiên liệu khoáng trở thành yếu tố lớn nhất và ổn định nhất chi phối toàn bộ hóa đơn nhập khẩu của Ma-rốc. Ma-rốc đã đầu tư mạnh vào công suất điện gió và điện mặt trời để giảm mức độ phụ thuộc này theo thời gian, nhưng sản xuất điện và giao thông vẫn phụ thuộc áp đảo vào nhiên liệu được vận chuyển từ nước ngoài. Bất kỳ đợt tăng mạnh nào của giá dầu toàn cầu cũng gần như được phản ánh trực tiếp vào số liệu nhập khẩu của Ma-rốc, do sản xuất trong nước quá ít để hấp thụ cú sốc.

Máy móc điện đứng tiếp theo với 10,31% (7,28 tỷ USD), trong khi phương tiện giao thông đóng góp thêm 9,24% (6,52 tỷ USD). Máy móc chiếm 8,98% (6,34 tỷ USD). Cùng nhau, ba nhóm này chiếm hơn một phần tư tổng nhập khẩu của Ma-rốc. Chúng đều gắn với ngành lắp ráp ô tô đang chi phối hoạt động xuất khẩu của Ma-rốc. Các nhà máy của Renault và Stellantis, cùng với những nhà sản xuất dây điện tập trung quanh Kenitra, cần nguồn cung liên tục về linh kiện, nguyên liệu thô và thiết bị sản xuất trước khi bất kỳ phương tiện hoàn chỉnh hoặc hệ thống dây điện nào có thể được xuất trở lại. Mô hình gia công và tái xuất này giải thích tại sao ba nhóm hàng nhập khẩu trên có sự tương đồng chặt chẽ với các nhóm phương tiện và máy móc điện đang chi phối xuất khẩu của Ma-rốc. Quốc gia này không chỉ sản xuất ô tô và hệ thống dây điện từ đầu. Họ nhập khẩu các bộ phận, lắp ráp chúng rồi xuất lại thành phẩm với mức chênh lệch giá. Ngũ cốc chiếm 4,24% (3,00 tỷ USD). Ma-rốc nhập khẩu hơn 50% lượng ngũ cốc mà nước này tiêu thụ, dù vẫn có mức độ tự cung tự cấp tương đối cao hơn các nước láng giềng như An-giê-ri, Tuy-ni-di và Ai Cập, tất cả đều phụ thuộc vào nhập khẩu đối với 60% hoặc hơn nguồn cung ngũ cốc. Nhựa đóng góp thêm 4,24% (2,99 tỷ USD), còn sắt và thép chiếm 2,56% (1,81 tỷ USD). Linh kiện máy bay đóng góp 2,42% (1,71 tỷ USD), các sản phẩm bằng sắt và thép thêm 2,07% (1,46 tỷ USD), trong khi hóa chất vô cơ khép lại top 10 với 1,73% (1,22 tỷ USD).

Tây Ban Nha cung cấp nhiều nhất, Trung Quốc bám sát phía sau

Riêng Tây Ban Nha đã cung cấp 15,68% lượng hàng nhập khẩu của Ma-rốc trong năm 2023, trị giá 11,07 tỷ USD, nhiều hơn bất kỳ quốc gia đơn lẻ nào khác. Trung Quốc theo sát với 10,62% (7,50 tỷ USD), còn Pháp đóng góp thêm 10,57% (7,47 tỷ USD). Ba nguồn cung này cộng lại chiếm 36,87% tổng giá trị nhập khẩu, một cơ cấu cân bằng hơn nhiều so với mức độ tập trung ở phía xuất khẩu của Ma-rốc, nơi riêng Tây Ban Nha và Pháp đã chiếm hơn bốn trong mỗi mười USD.

Hoa Kỳ cung cấp 8,45% (5,97 tỷ USD), còn Thổ Nhĩ Kỳ đóng góp 5,11% (3,61 tỷ USD). Đức chiếm 4,94% (3,49 tỷ USD), trong khi Ý cung cấp 4,81% (3,40 tỷ USD). Ả Rập Xê Út đóng góp 3,31% (2,34 tỷ USD), gần như chắc chắn phản ánh các lô hàng dầu thô và nhiên liệu tinh chế thay vì hàng hóa sản xuất. Bồ Đào Nha đóng góp 2,33% (1,64 tỷ USD), còn Brazil hoàn tất top 10 với 2,20% (1,56 tỷ USD). Mô hình nguồn cung đa dạng hơn này phản ánh nhu cầu của Ma-rốc trong việc nhập khẩu năng lượng, thực phẩm và các đầu vào công nghiệp từ bất cứ nơi nào có giá rẻ nhất và nguồn cung dồi dào nhất, thay vì dựa vào các mối quan hệ chặt chẽ hơn với châu Âu vốn định hình các thị trường xuất khẩu của nước này.

Nhập khẩu đạt đỉnh vào năm 2022 và đã giảm nhẹ kể từ đó

Giá trị nhập khẩu tăng mạnh và đều đặn trong ba năm liên tiếp trước khi cuối cùng giảm xuống. Tổng giá trị đạt 51,05 tỷ USD vào năm 2019, giảm xuống 44,53 tỷ USD vào năm 2020 khi đại dịch làm gián đoạn thương mại toàn cầu, sau đó phục hồi mạnh lên 58,68 tỷ USD vào năm 2021. Con số này tiếp tục tăng lên 72,58 tỷ USD vào năm 2022, mức cao nhất trong giai đoạn, trước khi giảm xuống 70,64 tỷ USD vào năm 2023.

Đỉnh điểm năm 2022 này tương quan chặt chẽ với đợt tăng mạnh của giá năng lượng toàn cầu trong năm đó, bởi nhiên liệu khoáng chiếm tỷ trọng rất lớn trong hóa đơn nhập khẩu của Ma-rốc. Thị trường năng lượng ổn định hơn trong phần lớn năm 2023 tự nó đã giải thích phần lớn mức giảm này. Khi nhập khẩu luôn cao hơn đáng kể so với xuất khẩu trong suốt giai đoạn này, Ma-rốc phải đối mặt với thâm hụt thương mại kéo dài mà chỉ riêng giá năng lượng cũng có thể khiến cán cân dao động hàng tỷ USD theo cả hai chiều, bất kể những diễn biến khác trong nền kinh tế. Khoảng cách này được bù đắp thông qua doanh thu du lịch, kiều hối từ người Ma-rốc làm việc ở nước ngoài và đầu tư nước ngoài, thay vì chỉ dựa vào thương mại hàng hóa, một mô hình phổ biến ở những nền kinh tế nhập khẩu lượng sản phẩm vật chất lớn hơn nhiều so với lượng họ bán ra.

07Câu hỏi Thường gặp

Năm 2023, Maroc nhập khẩu lượng hàng hóa trị giá 70,64 tỷ USD, giảm 2,66% so với mức 72,58 tỷ USD của năm 2022.

Trong những năm gần đây, nhập khẩu nhiên liệu hóa thạch chiếm khoảng 90% tổng nguồn cung năng lượng sơ cấp và 80% nguồn cung điện của Maroc, do quốc gia này hầu như không có trữ lượng dầu mỏ hoặc khí đốt trong nước. Nhiên liệu khoáng sản chiếm 17,05% lượng nhập khẩu trong năm 2023, trị giá 12,04 tỷ USD, cao hơn bất kỳ nhóm hàng nào khác.

Ba nhóm hàng này cộng lại chiếm hơn một phần tư lượng nhập khẩu của Maroc trong năm 2023. Chúng bắt nguồn từ cùng ngành lắp ráp ô tô đang chi phối xuất khẩu của Maroc, vì Renault, Stellantis và các nhà sản xuất bộ dây điện quanh Kenitra đều cần linh kiện và thiết bị nhập khẩu trước khi xe hoàn chỉnh và hệ thống dây điện có thể được xuất khẩu trở lại.

Có. Maroc nhập khẩu hơn 50% lượng ngũ cốc mà nước này tiêu thụ, mặc dù vẫn tương đối tự chủ hơn so với các nước láng giềng như Algeria, Tunisia và Ai Cập, tất cả đều phụ thuộc vào nhập khẩu để đáp ứng 60% hoặc hơn nguồn cung ngũ cốc. Ngũ cốc chiếm 4,24% lượng nhập khẩu của Maroc trong năm 2023 (3,00 tỷ USD).